बॉलच्या सीमांवर बोटे ठेवून अनुष्काने केली शूटींगला सुरुवात, चित्रपटाच्या नावावर पुन्हा एकदा मंथन


पश्चिम बंगालच्या चकदाह शहरात जन्मलेल्या झुलन गोस्वामीला मैदानावर क्रिकेट खेळताना पाहून अनेकांनी टोकले. ‘मुला अभ्यास का करत नाही?’ ‘मुलगी होऊन क्रिकेट खेळतेस’? पण झुलन डगमगली नाही. एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये 200 विकेट्स घेणाऱ्या झुलनची गणना जगातील सर्वात वेगवान महिला गोलंदाजांमध्ये केली जाते. डायना एडुलजी यांच्यानंतर भारत सरकारचा पद्मश्री पुरस्कार मिळविलेल्या त्या दुसऱ्या महिला क्रिकेटपटू आहेत. अर्जुन पुरस्कार जिंकणारी झुलन भारतीय क्रिकेट संघाची कर्णधार आणि ICC जागतिक क्रमवारीत प्रथम क्रमांकाची गोलंदाज देखील होती. झुलनच्या अभूतपूर्व यशाच्या मनोरंजक कथेत आणखी बरेच काही आहे आणि अनुष्का शर्माने या कथेवर आधारित चित्रपटाचे शूटिंग सुरू केले आहे. 2018 मध्ये रिलीज झालेल्या ‘झिरो’ चित्रपटानंतर अनुष्काने आता पुन्हा एका चित्रपटाच्या शूटिंगला सुरुवात केली आहे.

एखाद्या सक्षम वेगवान गोलंदाजाप्रमाणे, क्रिकेटच्या चेंडूच्या सीमच्या दोन्ही बाजूंच्या बोटांनी, अनुष्काचा एक हात हवेत आणि डोळे कदाचित मधल्या स्टंपवर आहेत. आयपीएलचा अंतिम सामना संपल्यानंतर दुसऱ्याच दिवसापासून नेटफ्लिक्सचा ओटीटी चित्रपट म्हणून थेट बनवल्या जाणाऱ्या झुलनच्या बायोपिकचे शूटिंग सुरू झाले आहे. चित्रपटाच्या शूटिंग लोकेशनवरून आलेल्या या पहिल्या छायाचित्राने हेही स्पष्ट केले आहे की झुलनची कथा सांगण्यासाठी अनुष्काने क्रिकेट प्रशिक्षणासाठी खूप घाम गाळला. पती विराट कोहली आता आयपीएल सोडून घर सांभाळणार असून अनुष्का तिच्या बहुप्रतिक्षित चित्रपटाचे शूटिंग पूर्ण करणार आहे.

या चित्रपटाचे हिंदीतील नाव काय असेल याबाबत निर्मात्याला अद्याप खात्री नाही. शाहरुख खानच्या ‘चकदे इंडिया’ या चित्रपटाच्या धर्तीवर याचे नाव ‘चकदा एक्सप्रेस’ असेल असे पूर्वी लोकांना वाटत होते. मात्र रविवारी चित्रपटाच्या शूटिंगची माहिती देणाऱ्या अनुष्काच्या जवळच्या मित्राने या चित्रपटाचे नाव ‘चकदा एक्सप्रेस’ असे असेल सांगितले. जेव्हा त्यांना विचारण्यात आले की, झुलनचा जन्म चकद्यात झाला, मग चित्रपटाच्या नावावर हा चकदा का? त्यामुळे प्रकरण पुन्हा तापले. या चित्रपटाचे हिंदीतील मूळ नाव काय असावे, या प्रश्नानंतर पुन्हा विचारमंथन सुरू आहे. चित्रपटाचे पहिले 30 दिवसांचे वेळापत्रक इंग्लंडमध्ये प्रस्तावित आहे.

आपल्या नवीन चित्रपटाबद्दल बोलताना अनुष्का शर्मा म्हणते, “हा एक अतिशय खास चित्रपट आहे आणि याचे कारण म्हणजे अनेक त्यागांची कथा आहे. ‘चकदा एक्स्प्रेस’ हा चित्रपट भारतीय क्रिकेट संघाची माजी कर्णधार झूलन गोस्वामी हिच्या काळापासून आणि जीवनावरून प्रेरित असून या कथेतून महिला क्रिकेट जगताचे डोळे उघडतील. जेव्हा झुलनने क्रिकेट खेळून देशाचे नाव उंचवण्याचे ठरवले होते, तेव्हा महिलांना क्रिकेट खेळण्याचा विचार करणेही अवघड होते. महिला क्रिकेटचा चेहरा आणि झुलनच्या आयुष्याला कलाटणी देणाऱ्या कथांचे हे नाट्यमय रूपांतर आहे.