अपक्ष आणि आघाडीचे 12 आमदार फुटणार? महाराष्ट्रात धनंजय महाडिक यांच्या विजयासाठी भाजपने केली जोरदार तयारी


मुंबई : संपूर्ण देशासह महाराष्ट्रात राज्यसभा निवडणुकीसाठी वाद सुरू झाला आहे. महाराष्ट्रात भाजपने राज्यसभेसाठी तिसरा उमेदवार उभा केल्याने ही लढत अधिकच रंजक बनली आहे. मात्र, भाजपच्या या खेळीमुळे शिवसेनेवर सर्वाधिक दबाव आहे. महाराष्ट्रातील 6 जागांसाठी 7 उमेदवारांनी अर्ज दाखल केले आहेत. विशेषत: सहाव्या जागेसाठी भाजपचे धनंजय महाडिक विरुद्ध शिवसेनेचे उमेदवार संजय पवार यांच्यात लढत होणार आहे. अशा स्थितीत सर्वांच्या नजरा या सीटवर खिळल्या आहेत. त्यांच्याकडे 42 मतांचा कोटा असल्याचा दावा शिवसेनेकडून करण्यात आला. दुसरीकडे तिसऱ्या जागेसाठी आम्हाला फक्त 10-12 मतांची गरज असल्याचे भाजपचे म्हणणे आहे. महाराष्ट्रातून आमचे तीन नेते राज्यसभेवर गेले. त्यामुळे यावेळीही आम्ही केवळ तीन जणांना राज्यसभेवर पाठवू. या तणावामुळे आज संजय राऊत यांनी तीनवेळा माध्यमांशी संवाद साधला.

काय म्हणाले महाडिक?
धनंजय महाडिक (मुन्ना) हे माजी खासदार आहेत, आता ते राज्यसभेवर जाण्याच्या तयारीत आहेत. त्यांच्या मते भाजपकडे 31 मते आहेत. त्यांना आणखी 11 मतांची गरज आहे. या अत्यावश्यक 11 मतांसाठी प्रयत्न सुरू आहेत. मी स्वत: अपक्ष उमेदवारांशी बोलत आहे. याशिवाय महाराष्ट्र भाजपचे प्रमुख नेतेही बोलत आहेत. त्यामुळे आम्हाला विजयाची पूर्ण आशा आहे.

11 आमदार फुटणार?
भाजपकडे 31 मते आहेत, त्यांना फक्त 11 मतांची गरज आहे. सध्या निवडणूक जिंकण्यासाठी 42 मतांची गरज आहे. मात्र, शिवसेनेचे आमदार रमेश लटके यांच्या निधनानंतर शिवसेनेचा कोटा 41 वर गेला आहे. अशा स्थितीत भाजपला दहा मतांची गरज भासेल. शिवसेनाही अपक्ष आमदारांच्या जोरावर विजयाचा दावा करत आहे. भाजप असो की शिवसेना, सर्वांना विजयाच्या उंबरठ्यावर आणण्याची जबाबदारी आता अपक्ष आमदारांच्या खांद्यावर आली आहे. हे अपक्ष आमदार कोणाला मतदान करणार, हे पाहणे उत्सुकतेचे ठरणार आहे. या उमेदवारांनी भाजपमध्ये प्रवेश केल्यास आगामी काळात ठाकरे सरकारच्या अडचणीही वाढू शकतात.

आपली रणनीती जाहिर करु नका…
माजी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस म्हणाले की, आमचे तीन उमेदवार आहेत. जे फक्त महाराष्ट्रातील आहेत. याशिवाय आमचे सर्व उमेदवार राजकारणात सक्रिय आहेत. त्यामुळे काही लोक हुशारीने मतदान करतील. ते म्हणाले की, आमच्याकडे राज्यसभेच्या तीन जागा होत्या. त्यामुळेच आम्ही पुन्हा तीन उमेदवार राज्यसभेवर पाठवण्याचा निर्णय घेतला आहे. अशा शिवसेनेला वाटते की, आमदारांची घोडदौड नसेल, तर त्यांनी आपला एक उमेदवार मागे घ्यावा. यावेळी आम्ही महाडिक यांना रिंगणात उतरवले आहे, त्यामुळे आमची काही रणनीती नक्कीच असेल, पण ते आम्ही मीडियाला सांगणार नाही.

कोणाकडे किती जागा आहेत?
राज्यसभेची निवडणूक जिंकण्यासाठी कोणत्याही उमेदवाराला आमदारांची 42 मते मिळणे आवश्यक आहे. महाराष्ट्र विधानसभेत सध्या 288 आमदार आहेत. त्यापैकी 106 आमदार भारतीय जनता पक्षाचे आहेत. शिवसेनेचे 55, राष्ट्रवादीचे 53 आणि काँग्रेसचे 44 आमदार आहेत. तर 13 अपक्ष आमदारही विधानसभेत आहेत. शिवसेना आमदार रमेश लटके यांच्या निधनामुळे एक जागा रिक्त आहे. गेल्या वर्षी पोटनिवडणुकीत एक जागा गमावल्यानंतर राष्ट्रवादीचे एक मतही गेले. महाविकास आघाडीने 170 आमदारांचा पाठिंबा असल्याचा दावा केला आहे.

पी चिदंबरम (काँग्रेस), प्रफुल्ल पटेल (राष्ट्रवादी) आणि संजय राऊत (शिवसेना) या महाराष्ट्रातील सहा राज्यसभा सदस्य पीयूष गोयल, विनय सहस्त्रबुद्धे आणि विकास महात्मे (तीनही भाजप) यांचा कार्यकाळ 4 जुलै रोजी संपत आहे.