बिहार सरकार शोधणार देशातील सर्वात मोठी सोन्याची खाण, एका महिन्यात होऊ शकते सामंजस्य करारावर स्वाक्षरी


पाटणा – गरीब राज्य म्हणवल्या जाणाऱ्या बिहारमध्ये भारतातील सोन्याची सर्वात मोठी खाण आहे. देशातील सर्वात मोठी सोन्याची खाण येथे अनेक शतकांपासून लपलेली आहे. या खाणीत देशातील इतर कोठूनही सोन्याचा जास्त साठा आहे. आता बिहार सरकारने जमुई जिल्ह्यात देशातील सर्वात मोठ्या सोन्याच्या खाणी शोधण्यास परवानगी देण्याचा निर्णय घेतला आहे. एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने शनिवारी ही माहिती दिली.

बिहारमध्ये आहे सोन्याची सर्वात मोठी खाण
भारतीय भूवैज्ञानिक सर्वेक्षण (GSI) च्या सर्वेक्षणानुसार, जमुई जिल्ह्यात सुमारे 222.88 दशलक्ष टन सोन्याचा साठा आहे ज्यात 37.6 टन खनिज-समृद्ध धातूचा समावेश आहे. लोकसभेच्या हिवाळी अधिवेशनादरम्यान देशातील एकूण सोन्यापैकी 44 टक्के सोने एकट्या बिहारमध्ये असल्याचे समोर आले.

अतिरिक्त मुख्य सचिव सह खाण आयुक्त हरजोत कौर बमरा यांनी माहिती दिली की, राज्याचे खाण आणि भूविज्ञान विभाग जमुईमधील सोन्याचे साठे शोधण्यासाठी GSI आणि राष्ट्रीय खनिज विकास महामंडळ (NMDC) सह अन्वेषण संस्थांशी सल्लामसलत करत आहे.

अतिरिक्त मुख्य सचिव सह खाण आयुक्त हरजोत कौर बमरा यांनी पुढे माहिती दिली की GSI च्या निष्कर्षांचे विश्लेषण केल्यानंतर सल्लामसलत प्रक्रिया सुरू करण्यात आली. यामध्ये जमुई जिल्ह्यातील करमाटिया, झाझा, सोनो आदी भागात सोने असल्याचे संकेत मिळाले.

बिहार सरकार लवकरच करू शकते सामंजस्य करार
ते म्हणाले की राज्य सरकार एका महिन्याच्या आत G-3 स्टेज एक्सप्लोरेशनसाठी केंद्रीय एजन्सी किंवा एजन्सीसोबत सामंजस्य करार करू शकते. त्यांनी निदर्शनास आणून दिले की काही क्षेत्रांमध्ये, G2 (सामान्य) अन्वेषण देखील केले जाऊ शकते. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की केंद्रीय खाण मंत्री प्रल्हाद जोशी यांनी गेल्या वर्षी लोकसभेत सांगितले होते की भारताच्या सोन्याच्या साठ्यात बिहारचा वाटा सर्वात जास्त आहे. एका लेखी उत्तरात त्यांनी सांगितले होते की, बिहारमध्ये 222.885 दशलक्ष टन सुवर्ण धातू आहे, जे देशाच्या एकूण सोन्याच्या साठ्याच्या 44 टक्के आहे.