QR Code Fraud: जर तुम्हीही दुकानदार असाल, तर तुमच्यासोबत होऊ शकते UPI फसवणूक, जाणून घ्या टाळायचे कसे ते


आजच्या काळात जवळजवळ प्रत्येक गोष्ट खूप वेगाने बदलत आहे आणि लोक डिजिटल जगाकडे वाटचाल करत आहेत. याचा अर्थ तुम्ही ते अशा प्रकारे समजू शकता की सर्वकाही ऑनलाइन होत आहे. जवळपास सर्व कामे मोबाईलच्या माध्यमातून होत आहेत. घरी बसून तुम्ही काही वस्तू मागवू शकता, कुणाला पैसे पाठवू शकता, कुणाकडून पैसे घेऊ शकता, फॉर्म भरू शकता. त्याच वेळी, आजकाल लोक रोख कमी वापरतात, कारण लोक ऑनलाइन जास्त पैसे देतात. लोक UPI अॅपद्वारे पेमेंट करतात आणि दुकानदार देखील हे पेमेंट स्वीकारतात कारण त्यांच्यासाठीही ते सोपे आहे आणि रोख रकमेचा कोणताही त्रास नाही.

पण जर तुम्ही दुकानदार असाल आणि UPI द्वारे पेमेंट घेत असाल, तर तुम्हाला थोडी सावधगिरी बाळगण्याची गरज आहे, कारण आजकाल फसवणूक करणारे तुमची विविध पद्धती अवलंबून फसवणूक करू शकतात. चला तर मग आम्ही तुम्हाला सांगत आहोत की तुम्ही कोणत्या गोष्टी लक्षात ठेवाव्यात.

या गोष्टी लक्षात ठेवा :-
फ्रॉड कॉलपासून सावध रहा
तुम्हाला फ्रॉड कॉलपासून दूर राहावे लागेल. तुम्हाला असे अनेक कॉल्स येऊ शकतात, ज्यामध्ये तुम्हाला QR कोड अपडेट करण्यास, KYC पूर्ण करण्यास सांगितले जाऊ शकते. परंतु तुम्ही या कॉल्सना कधीही उत्तर देऊ नका.

वास्तविक, असे कॉल फसवणूक असतात आणि ते प्रथम तुमच्याकडून तुमची बँकिंग माहिती घेतात आणि नंतर तुमच्या बँक खात्यातून पैसे काढतात. अशा कॉलची तक्रार तुम्ही पोलिसांकडे करावी.

माहिती शेअर करू नका
तुम्हाला हे लक्षात ठेवावे लागेल की तुमची बँकिंग माहिती जसे की खाते क्रमांक, UPI पिन, मोबाइल नंबर इत्यादी कोणालाही शेअर करू नका. या माहितीद्वारे तुमच्यासोबत फसवणूक होऊ शकते. त्यामुळे ते कधीही कोणाशीही शेअर करू नका.

कोणताही क्यूआर कोड स्कॅन करू नका
आजकाल फसवणूक करणारे लोक व्यवसायासाठी कर्ज देण्याच्या नावाखाली फसवणूक करतात. यासाठी ते आधी कर्ज देण्याचे नाटक करतात आणि नंतर त्यांना क्यूआर कोड पाठवून स्कॅन करण्यास सांगतात. पण या QR कोड स्कॅनद्वारे फसवणूक करणारे तुमच्या खात्यातून पैसे उडवण्याचे काम करतात. त्यामुळे QR कोड स्कॅन करण्यापूर्वी तपासण्याची खात्री करा.

पेमेंट पर्याय तपासा
अनेक वेळा तुम्हाला कर्ज देण्याच्या नावाखाली फसवणूक करणारे सांगतात की आम्ही तुम्हाला पैसे पाठवण्याची विनंती करतो आणि तुम्ही ती स्वीकारून तुमचा पिन नंबर टाका. पण तुम्हाला हे अजिबात करण्याची गरज नाही, कारण तुम्ही कोणाला पैसे पाठवताना आणि कोणाकडून पैसे घेत नाही, तेव्हा पिन नंबर वापरला जातो. त्यामुळे असे करू नका.