‘इन्फ्रास्ट्रक्चर मॅन’ म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या नितीन गडकरींचे वार्षिक उत्पन्न कोटींमध्ये, जाणून घ्या किती आहे त्यांची एकूण संपत्ती ?


नवी दिल्ली – भाजपचे ज्येष्ठ नेते नितीन गडकरी मोदी सरकारमध्ये केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री आहेत. भाजप सत्तेत आल्यापासून नितीन गडकरी हे मंत्रालय सांभाळत आहेत. भाजपच्या सर्वोच्च नेतृत्वांपैकी एक असलेले नितीन गडकरी आज त्यांचा ६५ वा वाढदिवस साजरा करत आहेत. रस्ते बांधणीच्या आवडीमुळे ते ‘इन्फ्रास्ट्रक्चर मॅन’ म्हणून प्रसिद्ध आहेत. नितीन गडकरी यांनी त्यांच्या कार्यकाळात रस्ते, द्रुतगती मार्ग, उड्डाणपुलांचे बांधकाम मोठ्या गतीने केले. त्यामुळे तो विरोधकांचेही लाडके आहेत.

नागपुरात जन्मलेल्या नितीन गडकरी यांनी एलएलबीची पदवी तसेच बिझनेस मॅनेजमेंटमध्ये डिप्लोमा केला आहे. वयाच्या 24 व्या वर्षी नितीन गडकरी यांची भारतीय जनता युवा मोर्चाच्या अध्यक्षपदी निवड झाली. त्याचवेळी अवघ्या 35 वर्षात ते महाराष्ट्र भाजपचे प्रदेश सरचिटणीस बनले. 2014 पासून रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्रालयाची जबाबदारी सांभाळणाऱ्या गडकरींच्या उत्पन्नाचा मुख्य स्त्रोत म्हणजे त्यांचे राजकारण. तथापि, ते इतर स्त्रोतांमधूनही उत्पन्न मिळवतात.

इंडिया टुडेच्या वृत्तानुसार, 2019 च्या लोकसभा निवडणुकीत दाखल केलेल्या प्रतिज्ञापत्रात नितीन गडकरी यांनी सांगितले होते की त्यांच्याकडे जंगम आणि स्थावर मालमत्तांसह सुमारे 25.12 कोटींची संपत्ती आहे. गडकरींनी नागपूर लोकसभा मतदारसंघातून उमेदवारी दाखल केली होती. नितीन गडकरी यांच्याकडे सुमारे 69,38,691 रुपयांची जंगम मालमत्ता आहे. त्याचवेळी त्यांच्या पत्नीकडे 91,99,160 रुपये आहेत.

नितीन गडकरी यांच्या कार्यकाळात देशभरात रस्ते बांधणीला मोठी गती आली आहे. 2020 पर्यंत दररोज 36 किमी या वेगाने रस्ते बांधले जात आहेत. जे सन 2014 पर्यंत केवळ दोन किलोमीटर प्रतिदिन होते. देशभरात रस्ते बांधणीला गती देणाऱ्या नितीन गडकरींकडे एकूण सहा गाड्या आहेत. त्यापैकी दोन त्यांच्या आणि चार त्यांच्या पत्नीच्या आहेत. नितीन गडकरी यांच्याकडे टोयोटा फॉर्च्युनर आणि टोयोटा इनोव्हा कार आहेत. घराबद्दल बोलायचे तर नागपुरात त्यांचे वडिलोपार्जित घर आहे. मुंबईतील वरळी येथील आमदार सोसायटीतही एक फ्लॅट आहे.

एवढेच नाही तर केंद्रीय मंत्री नितीन हे शेतजमिनीचे मालक आहेत. त्यांच्याकडे 29 एकर शेती आहे. जे नागपुरातील धापेवाडा येथे आहे. यासोबतच नितीन गडकरी त्यांच्या पगारासह तसेच इतर स्रोतांमधून वार्षिक दोन कोटींहून अधिक कमावतात. त्यांच्या उत्पन्नाच्या स्त्रोतामध्ये त्यांच्या वैयक्तिक गुंतवणुकीसोबतच, ते चित्रपटांमध्येही आपला पैसा गुंतवतात. नितीन गडकरी हे केसांच्या व्यवसायातूनही पैसे कमावतात. त्यांच्या उत्पन्नाचा एक स्रोत म्हणजे केस. ज्यामध्ये ते तिरुपती मंदिरातून खरेदी केलेल्या कापलेल्या केसांपासून अमिनो अॅसिड बनवतात. या व्यवसायातून 12 ते 15 कोटींचा नफा मिळत असल्याचे नितीन गडकरींनी सांगितले होते.