काँग्रेससोबत येताच शिवसेनेचे कमी झाले सावरकरप्रेम, सामनाच्या मुखपत्रातही मिळाली नाही जागा, ट्विट करून मारुन नेली वेळ


मुंबई : एकेकाळी स्वातंत्र्यसैनिक विनायक दामोदर सावरकर यांची कट्टर समर्थक असलेली शिवसेना महाराष्ट्रात काँग्रेस आणि राष्ट्रवादी काँग्रेससोबत सरकार स्थापन केल्यापासून या मुद्द्यावरून अडचणीत आली आहे. शनिवारी सावरकरांच्या जयंतीपासून शिवसेना टाळाटाळ करताना दिसत आहे. शिवसेनेने सामना हिंदी या मुखपत्रात सावरकरांच्या जयंतीनिमित्त कोणताही लेख प्रसिद्ध केलेला नाही किंवा संपादकीयातही कोणताही उल्लेख केलेला नाही. याशिवाय सावरकरांच्या मुद्द्यावर नेहमीच इतर पक्षांना घेरणारे शिवसेनेचे प्रवक्ते संजय राऊत यांनीही सावरकरांच्या जयंतीनिमित्त एक ट्विट केले आहे. त्याचवेळी शिवसेनेच्या अधिकृत ट्विटर हँडलवरून वीर सावरकरांना श्रद्धांजली अर्पण करणारी पोस्ट शेअर करण्यात आली आहे.

तर दुसरीकडे भारतीय जनता पक्ष देशासह महाराष्ट्रात वीर सावरकरांची जयंती जोरात साजरी करत आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदींपासून ते केंद्रीय मंत्री, भाजपशासित राज्यांचे मुख्यमंत्री, सर्व प्रदेशाध्यक्ष आणि संघटनेचे नेते सावरकरांची जयंती साजरी करत आहेत. यावेळी पंतप्रधानांनी ट्विट केले की, भारती माता यांचे कष्टाळू पुत्र वीर सावरकर यांना त्यांच्या जयंतीनिमित्त आदरांजली. पंतप्रधानांनी सावरकरांच्या छायाचित्रांपासून बनवलेले छायाचित्र (फोटो मॉन्टेज)ही शेअर केले. या चित्रात एक व्हॉईस ओव्हर देखील समाविष्ट करण्यात आला आहे, ज्यामध्ये मोदी आणि माजी पंतप्रधान दिवंगत अटलबिहारी वाजपेयी सावरकरांचे गुण आणि योगदान सांगत आहेत.

त्याचबरोबर केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांनीही ट्विट करून सावरकरांना श्रद्धांजली वाहिली आहे. अमित शाह म्हणाले की, वीर सावरकरांना एकाच जन्मात दोन जन्मठेपेची शिक्षा झाली आणि अंधारकोठडीच्या अमानुष छळामुळे माता भारतीला परम वैभवापर्यंत नेण्याचा त्यांचा संकल्प कमी होऊ शकला नाही. स्वातंत्र्य चळवळीतील त्यांचे अतुलनीय योगदान आणि समाजातून अस्पृश्यता दूर करण्यासाठी त्यांनी केलेले प्रयत्न कधीही विसरता येणार नाहीत. भाजपच्या ट्विटर हँडलवरून ट्विट करताना एक व्हिडिओही शेअर केला आहे. या ट्विटमध्ये व्हिडिओही शेअर करण्यात आला आहे. व्हिडिओमध्ये पंतप्रधान मोदी सावरकरांच्या चित्रासमोर हात जोडलेले दिसत आहेत.

बाळासाहेब आणि सावरकर या दोघांनाही विसरली शिवसेना
महाराष्ट्र भाजपच्या प्रदेश चिटणीस आणि प्रवक्त्या श्वेता शालिनी यांनी अमर उजालाला दिलेल्या मुलाखतीत सांगितले की, आजची शिवसेना हिंदुत्वाची, बाळासाहेब ठाकरे आणि वीर सावरकरांची विचारधारा पूर्णपणे विसरली आहे. आज महाराष्ट्रात जे सरकार सत्तेवर आहे, ते आदरणीय बाळासाहेब ठाकरे यांची शिवसेना नसून सोनिया सेना आहे. म्हणूनच माता भारतीचे कष्टाळू पुत्र सावरकर आणि त्यांची विचारधारा लक्षात ठेवणे त्यांना शोभत नाही. आज राजीव गांधी यांच्या पुण्यतिथीचा कार्यक्रम असो की काँग्रेससमर्थित अन्य कोणत्याही व्यक्तीचा कार्यक्रम, त्यात राज्याचे मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांचा सहभाग असतो, मात्र आज त्यांनी ना त्यांच्या जयंतीनिमित्त पुष्पहार अर्पण केला ना कोणताही कार्यक्रम केला. सत्तेच्या मोहात ना मुख्यमंत्र्यांना हिंदुत्व आठवते, ना ठाकरेंना सावरकर आठवतात.

वीर सावरकरांच्या पुण्यतिथीनिमित्त शिवसेनेच्या हिंदुत्वाची पुन्हा एकदा कसोटी लागणार असल्याचे ज्येष्ठ पत्रकार रशीद किडवई यांनी अमर उजालाला दिलेल्या मुलाखतीत म्हटले आहे. सरकारमध्ये असताना काँग्रेसची नाराजी शिवसेनेला घ्यायची नाही, त्यामुळे सावरकरांबाबत शिवसेनेची भूमिका स्पष्ट नाही. काँग्रेस, शिवसेना आणि राष्ट्रवादी काँग्रेसमध्ये वैचारिक साम्य नाही. मात्र तिन्ही पक्षांमध्ये महाविकास आघाडी झाली, तेव्हा सरकार चालवताना सर्व पक्ष एकमेकांना सहकार्य करतील, असे ठरले होते. परंतु राजकीय मुद्द्यांवर पक्षांची मते भिन्न असू शकतात. त्यामुळे या आघाडीत विचारधारेशी संबंधित मुद्द्यांचा समावेश करण्यात आलेला नाही. आज महाराष्ट्र सरकारने वीर सावरकरांबाबत कोणताही शासकीय कार्यक्रम आयोजित केला, तर तिन्ही पक्षांमध्ये संघर्षाची परिस्थिती निर्माण होऊ शकते. त्यामुळे शिवसेनाही असा कार्यक्रम टाळून पक्षीय पातळीवर कार्यक्रम आयोजित करताना दिसते.

विशेष म्हणजे वीर सावरकरांच्या मुद्द्यावरून शिवसेना, काँग्रेस आणि राष्ट्रवादी काँग्रेसमध्ये मतभेद झाले आहेत. काँग्रेस नेते राहुल गांधी यांनी सावरकर आणि संघावर अनेकदा हल्लाबोल केला आहे. तर शिवसेना नेहमीच वीर सावरकरांना स्वातंत्र्यसैनिक म्हणून दाखवत आली आहे आणि त्यांच्या मुद्द्यावर कधीही तडजोड न करण्याचे बोलले आहे. अशा स्थितीत शिवसेनेने सावरकरांबाबत काही स्तुत्य पावले उचलल्यास काँग्रेससोबत पुन्हा संघर्षाची परिस्थिती निर्माण होऊ शकते. त्यामुळे शिवसेना महाराष्ट्रात त्यांच्या नावाने कोणताही मोठा कार्यक्रम करणे टाळताना दिसत आहे.