हिजाबचा वाद पुन्हा एकदा तापला, आता मुस्लिम विद्यार्थिनींच्या डोक्यावर स्कार्फ बांधण्यावरून गोंधळ


मंगळुरू: मुस्लिम विद्यार्थिनी डोक्यावर स्कार्फ बांधून वर्गात प्रवेश करत असल्याचा आरोप करत विद्यापीठातील महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांच्या गटाने आंदोलन केल्याने हिजाबचा मुद्दा पुन्हा एकदा तापला. गणवेशासंदर्भात आंदोलन करणाऱ्या या विद्यार्थिनींनी आरोप केला की, 44 विद्यार्थिनी हिजाब घालून कॉलेजमध्ये येत होत्या. त्यांच्यापैकी काही जण वर्गात हिजाब घालतात. एका प्रभावशाली स्थानिक नेत्याच्या दबावामुळे महाविद्यालयाचे प्राचार्य आणि अधिकारी हा प्रश्न योग्य पद्धतीने हाताळत नसल्याचा आरोप विद्यार्थ्यांनी केला आहे.

त्याला एका विद्यार्थी संघटनेच्या नेत्याचाही पाठिंबा आहे. उच्च न्यायालयाच्या आदेशाचे पालन करण्याची मागणी करत असल्याचे आंदोलक विद्यार्थ्यांनी सांगितले. महाविद्यालय प्रशासनाला निवेदन देऊनही त्याची अंमलबजावणी झाली नाही. यानंतर पीटीएची बैठक बोलावण्यात आली. यामध्ये पालक व लोकप्रतिनिधींनी उच्च न्यायालयाच्या आदेशाची अंमलबजावणी करण्याचा आग्रह धरला, मात्र याबाबत सिंडिकेटच्या बैठकीत निर्णय घेतला जाईल, असे सांगितले. या निदर्शनाची माहिती मिळताच उच्च न्यायालयाच्या आदेशाची अंमलबजावणी करण्यात आली आहे. काही शिक्षक अजूनही मुस्लिम विद्यार्थिनींना वर्गात जाण्यासाठी हिजाब घालण्यास सांगत आहेत.

डोक्याचा स्कार्फ गणवेशाचा भाग असल्याचा केला दावा
हिजाब परिधान केलेल्या एका मुस्लिम विद्यार्थ्याने असा दावा केला की डोक्याचा स्कार्फ हा गणवेशाचा भाग आहे, ज्यांनी ते परिधान करणे निवडले आहे. त्यांच्या म्हणण्यानुसार कॉलेजच्या प्रॉस्पेक्टसमध्येही त्याचा उल्लेख आहे. प्रवेशपूर्व मुलाखतीदरम्यान प्राचार्यांनीही काही विद्यार्थिनींना हे सांगितले होते. आम्हाला 16 मे रोजी महाविद्यालयातून संदेश आला की वर्गात हिजाबला परवानगी नाही आणि प्रत्येकाने गणवेशात यावे. याप्रश्नी ती जिल्ह्याच्या उपायुक्तांची भेट घेऊन न्यायाची मागणी करणार असून कायदेशीर लढाही लढणार आहे.