National War Memorial: 1971 च्या युद्धात शहीद झालेल्या सैनिकांचे प्रतीक असलेली रायफल आणि हेल्मेट इंडिया गेटमधून राष्ट्रीय युद्ध स्मारकात स्थापित


नवी दिल्ली: सशस्त्र दलाने आज एका समारंभात 1971 च्या युद्धात शहीद झालेल्या सैनिकांच्या रायफल्स आणि हेल्मेट्स इंडिया गेट ते राष्ट्रीय युद्ध स्मारक येथील परम योद्धा स्थळापर्यंत हलवले. हे परमवीर चक्र पुरस्कार विजेत्यांच्या पुतळ्यांमध्ये स्थापित करण्यात आले आहेत.

एअर मार्शल बीआर कृष्णा यांनी केले नेतृत्व
संरक्षण मंत्रालयाने सांगितले की, 1971 च्या युद्धातील शहीदांच्या स्मारकाचे राष्ट्रीय युद्ध स्मारकाशी एकीकरण पूर्ण झाले आहे. या समारंभाचे नेतृत्व एअर मार्शल बीआर कृष्णा, चीफ्स ऑफ इंटिग्रेटेड डिफेन्स स्टाफ, चीफ्स ऑफ स्टाफ कमिटीचे अध्यक्ष होते आणि तिन्ही सेवेतील सामान्य समकक्ष उपस्थित होते.

समारंभाचा एक भाग म्हणून, अंतिम सलामी देण्यात आली आणि CISC ने इंडिया गेटवर पुष्पहार अर्पण केला. उलटलेली रायफल आणि हेल्मेट नंतर काढण्यात आले आणि औपचारिक वाहनात परम योद्धा स्थळावर नेण्यात आले आणि नव्याने बांधलेल्या स्मारकात स्थापित केले गेले. CISC आणि तिन्ही सेवांच्या AG समकक्षांनी नवीन स्मारकाला अभिवादन केले.

अमर जवान ज्योतीचे विलीनीकरण करण्याचा निर्णय
दिल्लीच्या इंडिया गेटवर गेली 50 वर्षे जळत असलेली अमर जवान ज्योती, जवळच असलेल्या राष्ट्रीय युद्ध स्मारकात जळत असलेल्या ज्योतीमध्ये विलीन करण्याचा निर्णय या वर्षी जानेवारीत घेण्यात आला. त्यानंतर त्यावरून राजकीय गदारोळ झाला. या निर्णयावरून काँग्रेसने सरकारवर निशाणा साधला होता.

त्याचवेळी केंद्र सरकारने अमर जवान ज्योती विझवत नसून ती काही अंतरावर उभारलेल्या राष्ट्रीय युद्ध स्मारकाच्या ज्योतीत विलीन केली जात असल्याचे सांगितले. अमर जवान ज्योतीच्या स्मारकावर 1971 आणि इतर युद्धातील शहीदांना श्रद्धांजली वाहिली जाते, परंतु त्यांची नावे तेथे नाहीत, असे केंद्राने म्हटले होते. पहिल्या महायुद्धात आणि अँग्लो-अफगाण युद्धात इंग्रजांसाठी लढलेल्या काही शहीदांचीच नावे इंडिया गेटवर आहेत. ते आपल्या वसाहतवादी भूतकाळाचे प्रतीक आहे.

1972 मध्ये अमर जवान ज्योतीचे इंदिरा गांधी यांनी केले होते उद्घाटन
1971 च्या भारत-पाक युद्धात शहीद झालेल्या भारतीय जवानांच्या स्मरणार्थ अमर जवान ज्योतीची स्थापना करण्यात आली. या युद्धात भारताचा विजय झाला आणि बांगलादेशची निर्मिती झाली. तत्कालीन पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांनी 26 जानेवारी 1972 रोजी अमर जवान ज्योतीचे उद्घाटन केले.