Monkeypox: ICMR शास्त्रज्ञ म्हणाले, मंकीपॉक्ससाठी पूर्णपणे तयार आहे भारत, आतापर्यंत देशात एकही प्रकरण नाही


नवी दिल्ली – जगभरातील अनेक देशांमध्ये सध्या मंकीपॉक्सची प्रकरणे समोर येत आहेत. हे पाहता, भारतीय वैद्यकीय संशोधन परिषदेच्या (ICMR) अधिकाऱ्याने शुक्रवारी सांगितले की, वाढत्या संसर्गाच्या पार्श्वभूमीवर भारत पूर्णपणे तयार आहे. तथापि, आतापर्यंत आपल्या देशात या आजाराची लागण झाल्याचे एकही प्रकरण समोर आलेले नाही.

ANI या वृत्तसंस्थेला दिलेल्या मुलाखतीत, ICMR मधील शास्त्रज्ञ डॉ. अपर्णा मुखर्जी यांनी सांगितले की युरोप, अमेरिका आणि इतर देशांमध्ये मंकीपॉक्सचा संसर्ग वेगाने पसरत आहे. भारत यासाठी सज्ज आहे. डॉ. मुखर्जी यांनी असामान्य लक्षणांवर बारकाईने लक्ष ठेवण्याच्या गरजेवर भर दिला. मंकीपॉक्स संसर्गाने बाधित कोणत्याही देशात प्रवास केलेल्या अशा लोकांनी विशेष खबरदारी घेतली पाहिजे.

ज्यांना लक्षणे जाणवत असतील, त्यांनी तपासणी करून घ्यावी, लोकांनी घाबरून जाऊ नये आणि मंकीपॉक्स पॉझिटिव्ह आढळलेल्या लोकांच्या जवळ येणे टाळावे. तसेच त्या म्हणाल्या की, हा आजार अगदी जवळच्या संपर्कातून पसरतो. हे टाळण्यासाठी ICMR ने मार्गदर्शक तत्वे जारी केली आहेत.

वृद्धांनी चेचक लस घ्यावी
त्या पुढे म्हणाल्या की, लहान मुलांना संसर्ग होण्याची अधिक शक्यता असते. वृद्धांनी चेचक लस घ्यावी. 1980 च्या दशकानंतर ज्या लोकांना चेचक विरूद्ध लसीकरण केले गेले नाही, त्यांना हा रोग होण्याचा धोका जास्त असतो. डॉ.अपर्णा मुखर्जी पुढे म्हणाल्या की, या आजारावरील उपचार लहान मुले आणि वृद्धांसाठी समान आहे.

जाणून घ्या काय आहेत ‘नॉन-डेमिक देश’
वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (डब्ल्यूएचओ) च्या मते, स्थानिक नसलेले देश असे आहेत, जिथे सध्याच्या संक्रमणाच्या साखळ्यांची नोंद केली जात आहे, परंतु कोणत्याही ज्ञात महामारी विज्ञानाच्या दुव्याशिवाय संसर्गाच्या साखळी उदयास येण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. दुसरीकडे, सूत्रांनी सांगितले की, केंद्रीय आरोग्य, कुटुंब आणि कल्याण मंत्रालय लवकरच मंकीपॉक्सबाबत मार्गदर्शक तत्त्वे जारी करणार आहे.

मंकीपॉक्सपासून भारताला काय आहे धोका ?
अहवालानुसार, भारतात आतापर्यंत मंकीपॉक्सचे एकही प्रकरण नाही, तरीही जागतिक स्तरावर वाढता धोका लक्षात घेऊन येथे अलर्ट जारी करण्यात आला आहे. युरोपीय देशांतूनही भारताकडे वाहतूक सुरू आहे, अशा परिस्थितीत आरोग्य विभागाने संभाव्य धोक्याचा इशारा दिला आहे. भारतात, केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने आरोग्य संस्थांना उद्रेकावर बारीक लक्ष ठेवण्याचे निर्देश दिले आहेत. सध्या देशात मंकीपॉक्समुळे घाबरून जाण्याची गरज नाही, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही