ज्ञानवापीमध्ये शिवलिंग किंवा कारंजे आहे का? 30 मे रोजी देशासमोर येईल सत्य, VIDEO होणार जारी


नवी दिल्ली – वाराणसी जिल्हा न्यायालयाने ज्ञानवापी मशिदीच्या सर्वेक्षणाचा व्हिडिओ जारी करण्याचे आदेश दिले आहेत. मशिदीच्या आत कारंजे आहे की शिवलिंग, त्याचे सत्य 30 मे रोजी देशासमोर येईल. न्यायालय त्याच दिवशी सर्वेक्षणाचा व्हिडिओ आणि छायाचित्र प्रसिद्ध करेल.

याआधी ज्ञानवापी मशिदीची देखरेख करणाऱ्या अंजुमन व्यवस्था मस्जिद समितीने जिल्हा न्यायालयात आणखी एक अर्ज दिला होता. आयोगाने ज्ञानवापी मशिदीत केलेल्या सर्वेक्षणाचे व्हिडिओ आणि फोटो सार्वजनिक करू नयेत, अशी मागणी या पत्रात करण्यात आली होती. यासह, हिंदू पक्षांच्या वतीने वाराणसीच्या जिल्हा न्यायाधीशांना एक पत्र देखील पाठविण्यात आले होते, ज्यात सर्वेक्षण अहवाल आणि न्यायालय आयुक्तांच्या ज्ञानवापी कॅम्पसचे व्हिडिओ/फोटो सार्वजनिक डोमेनमध्ये आणण्यास आणि प्रकाशित करण्यावर बंदी घालण्याची मागणी करण्यात आली होती.

आयोगाने फोटो सार्वजनिक करू नयेत अशी मागणी
विश्व वैदिक सनातन संघ प्रमुख श्री जितेंद्र सिंह “विसेन” यांनी जिल्हाधिकाऱ्यांना आवाहन केले आहे की, ज्ञानवापी आयोगाचे छायाचित्रण किंवा व्हिडीओ प्रकाशित करू नये. ही सामग्री कोणत्याही सार्वजनिक व्यासपीठावर सामायिक केली जाऊ नये. ही न्यायालयाची मालमत्ता राहिली आणि न्यायालयापुरती मर्यादित राहिली. अन्यथा देशविरोधी शक्ती याबाबत वातावरण बिघडू शकतात. जातीय सलोखा धोक्यात येऊ शकतो. देशविरोधी शक्ती सक्रिय झाल्यामुळे राष्ट्रीय सुरक्षाही धोक्यात येऊ शकते. कोणत्याही सार्वजनिक व्यासपीठावर शेअर करण्याचा प्रयत्न करताना आढळल्यास, रासुका आणि इतर तरतुदींच्या तरतुदींनुसार कठोर कायदेशीर कारवाई करण्यात यावी.

अहवालात काय नमूद आहे?
सर्वेक्षणाशी संबंधित अत्यंत महत्त्वाच्या गोष्टी अहवालाच्या पान क्रमांक 7 वर लिहिल्या आहेत. तलावाच्या मधोमध शिवलिंगासारखी आकृती वजूसाठी वापरल्याचा उल्लेख आहे.

मात्र, पाहणी अहवालात अनेक गोष्टींचा खुलासा झाल्याचा दावा केला जात आहे. पाहणीदरम्यान वकील न्यायालय आयुक्तांनी महापालिकेच्या कर्मचाऱ्याला वजुखान्यात शिडी टांगून पाठवले. जलाशयातील पाणी उपसून मासे सुरक्षित ठेवण्यासाठी मत्स्य विभागाच्या अधिकाऱ्यांना घटनास्थळी पाचारण करून सल्ला घेण्यात आला.

२० फुटांपर्यंत पाणी असले तरी मासे जगतील, असे मत्स्यव्यवसाय अधिकाऱ्यांनी सांगितले. मग या सल्ल्यानुसार दोन फूटच पाणी साचले. पाणी कमी केल्यावर काळ्या गोलाकार दगडासारखा आकार दिसला. त्याची उंची सुमारे 2.5 फूट होती. त्याच्या वर एक गोलाकार पांढरा दगड कापलेला दिसत आहे.

कारंजे आणि शिवलिंगावर वाद
दगडाच्या मध्यभागी अर्ध्या इंचापेक्षा थोडे कमी गोल छिद्र होते. त्यात सिंक टाकल्यावर 63 सेमी खोल सापडला. तलावाच्या बाहेर गोलाकार करून दगडाचा आकार मोजला असता पायाचा व्यास सुमारे 4 फूट असल्याचे दिसून आले. फिर्यादी या काळ्या दगडाला शिवलिंग म्हणू लागले. तो कारंजा असल्याचे प्रतिवादीच्या वकिलाने सांगितले. सर्वेक्षण पथकाने त्याची संपूर्ण छायाचित्रण व व्हिडिओग्राफी केली आहे. या सगळ्यावर अहवालात शिक्कामोर्तब झाले आहे.

सर्वेक्षण अहवालात देवतांच्या खंडित मूर्तींचा करण्यात आला आहे दावा
सर्वेक्षण पथकाने अंजुमन इंतेजामिया मस्जिद कमिटीचे मुन्शी एजाज मोहम्मद यांना विचारले की, हा कारंजा कधीपासून बंद आहे. अनेक दिवसांपासून कारंजे बंद असल्याचे त्यांनी सांगितले. त्यांनी आधी 20 वर्षे बंद असल्याचे सांगितले आणि नंतर 12 वर्षे बंद असल्याचे सांगितले. पाहणी पथकाने कारंजे दाखवण्यास सांगितल्यावर लेखकाने असमर्थता व्यक्त केली. मात्र, सर्वेक्षण अहवालात खंडित मूर्ती, कलाकृती, साप, कमळ आदी अनेक कलाकृती सापडल्याचा दावाही करण्यात आला होता.