शृंगार गौरी ज्ञानवापी प्रकरणाची सुनावणी योग्य आहे की नाही, आता जिल्हा न्यायाधीशांच्या न्यायालयात होणार 30 तारखेला सुनावणी


लखनौ – वाराणसीच्या ज्ञानवापी शृंगार गौरींची नियमित पूजा करण्यासाठी आणि इतर देवतांचे जतन करण्यासाठी दाखल करण्यात आलेला दावा कायम ठेवण्यायोग्य आहे की नाही, यावर जिल्हा न्यायाधीश डॉ. अजय कुमार विश्वेश यांच्या न्यायालयात सुनावणी झाली. मुस्लीम बाजूच्या मागणीवरून न्यायालयाने प्रथम खटल्याची कायदेशीरता जाणून घेतली आणि त्यांचा युक्तिवाद ऐकून घेतला. मुस्लिम पक्षाने शिवलिंग मिळाल्याची चर्चा अफवा असल्याचे म्हटले आहे. दोन्ही बाजू ऐकून घेतल्यानंतर न्यायालयाने पुढील सुनावणीची तारीख सोमवारी (30 मे) निश्चित केली. सोमवारीही न्यायालय या प्रकरणावर निर्णय घेण्याची शक्यता आहे. या पार्श्वभूमीवर आता सर्वांचे लक्ष जिल्हा न्यायाधीशांच्या न्यायालयाकडे लागले आहे. यासोबतच आयोगाच्या अहवालावरही न्यायालयात आक्षेप घेता येईल. गुरुवारी जिल्हा न्यायाधीशांच्या आदेशावरून एका वकिलाला न्यायालयाच्या आवारातून हटवण्यात आले आहे.

पुढील सुनावणी 30 मे रोजी
शृंगार गौरी ज्ञानवापी प्रकरणाची पुढील सुनावणी आता 30 मे रोजी होणार आहे. गुरुवारी सुमारे दोन तास चाललेल्या सुनावणीत बहुतांश वेळ मुस्लीम पक्षाने आपली बाजू मांडली. मुस्लीम बाजूच्या वतीने, अंजुमन इंतेजामिया मस्जिद कमिटीच्या वकिलांनी नियम 7 ऑर्डर 11 नुसार शृंगार गौरी प्रकरण बरखास्त करण्याची स्पष्टपणे मागणी केली.

अंजुमन इंतेजामिया मस्जिद समितीचा युक्तिवाद
अंजुमन इंतेजामिया मस्जिद कमिटीचे अध्यक्ष अभयनाथ यादव म्हणाले की, हिंदू बाजूचे हे प्रकरण पूर्णपणे टिकणारे नाही. त्यामुळे नागरी प्रक्रिया संहितेच्या आदेश 7 नियम 11 अन्वये ते डिसमिस केले जावे. शिवलिंगाचे अस्तित्व केवळ आरोप असून ते अद्याप सिद्ध झालेले नाही, असे ते म्हणाले. अफवांमुळे सार्वजनिक अशांतता निर्माण होते. ज्याचे अस्तित्व सिद्ध होईपर्यंत परवानगी दिली जाऊ नये.

वादी-प्रतिवादी यांच्यात जोरदार वादावादी
न्यायालयात फिर्यादीच्या वतीने सर्वोच्च न्यायालयाचे अधिवक्ता हरिशंकर जैन यांच्यासह सुमारे 30 जण उपस्थित होते. सध्या अभयनाथ यादव हे प्रतिवादी पक्ष अंजुमन इंतेजामिया मस्जिद कमिटीच्या वतीने न्यायालयात आपली बाजू मांडत आहेत. हा युक्तिवाद कायम ठेवता येणार नसल्याचे ते आवर्जून सांगत आहेत. सूत्रांवर विश्वास ठेवायचा झाल्यास, सर्वप्रथम, फिर्यादीचे वकील विष्णू शंकर जैन यांनी युक्तिवाद केला. ज्ञानवापी कॅम्पसमध्ये शिवलिंग मिळण्याच्या दाव्यावर दोन्ही बाजूंच्या वकिलांनी आपली भूमिका मांडली आहे.

शिवलिंगासोबत करण्यात आली छेडछाड
ज्ञानवापी-श्रृंगार गौरी सर्वेक्षण प्रकरणाच्या सुनावणीपूर्वी न्यायालयात पोहोचलेले फिर्यादीचे वकील विष्णू शंकर जैन यांनी सांगितले की, शिवलिंग मुस्लिम बाजूच्या ताब्यात आहे. त्यांनी तिचा विनयभंग केला आहे. यासंदर्भात त्यांनी जिल्हा न्यायाधीश न्यायालयात माहिती दिली.

पत्रकार करत आहेत रिपोर्टिंगची मागणी
वाराणसीच्या पत्रकारांनी ज्ञानवापी प्रकरणाचे वार्तांकन करण्याची परवानगी मागितली आहे. या खटल्याशी संबंधित लोकांनाच कोर्टरूममध्ये प्रवेश देण्यात आला आहे. यानंतर विधी पत्रकार संघाच्या वतीने जिल्हा न्यायाधीशांना पत्र लिहून पत्रकारांना कोर्टरूममध्ये प्रवेश देण्याची परवानगी मागितली आहे.