PAN-Aadhar Mandatory: आजपासून 20 लाखांपेक्षा जास्त रक्कम जमा आणि काढण्यासाठी पॅन किंवा आधार आवश्यक, सर्व खात्यांना लागू होणार नियम


नवी दिल्ली: एका आर्थिक वर्षात 20 लाख रुपयांपेक्षा जास्त ठेवी आणि काढण्यावर हा नियम बुधवारपासून लागू झाला आहे. अशा वेळी ग्राहकाने पॅन कार्ड किंवा आधार देणे आवश्यक आहे. केंद्रीय प्रत्यक्ष कर मंडळाने एका अधिसूचनेत म्हटले आहे की, हा नियम बँक, पोस्ट ऑफिस किंवा सहकारी सोसायटीमध्ये उघडलेल्या सर्व खात्यांना लागू होईल.

याचे पालन प्रत्येकाने करावे. चालू आर्थिक वर्षात 26 मे पूर्वी केलेल्या व्यवहारांवर नवीन नियम लागू होईल की नाही हे स्पष्ट नाही. आतापर्यंत बँक अधिकाऱ्यांना पैसे जमा करणाऱ्या किंवा काढणाऱ्या व्यक्तीकडे पॅनकार्ड आहे की नाही याची खात्री करावी लागत होती.

अजूनपर्यंत नव्हती मर्यादा
आतापर्यंत वर्षभरात रोख रक्कम जमा करणे किंवा काढणे यासाठी मर्यादा निश्चित करण्यात आली नव्हती. ज्यावर पॅन किंवा आधार आवश्यक आहे. त्यामुळे मोठ्या प्रमाणात रोकड इकडून तिकडे फिरू लागली. मात्र, हा नियम एका दिवसात 50 हजार रुपये काढणे किंवा जमा केल्यावर नक्कीच लागू होता.

रोख व्यवहारांचा मागोवा घेण्यासाठी योजना
रोखीचे व्यवहार शोधणे हा त्यामागील सरकारचा उद्देश आहे. हा नियम फक्त बँका किंवा पोस्ट ऑफिसला लागू होणार नाही, तर सर्व सहकारी संस्थांनाही लागू असेल. यासोबतच तुम्ही नवीन चालू खाते उघडल्यास त्यासाठीही पॅन अनिवार्य करण्यात आले आहे.

या नव्या नियमांतर्गत अर्थव्यवस्थेतील रोख रक्कम रोखण्याचा प्रयत्न सरकार करेल, असे तज्ज्ञांचे मत आहे. वार्षिक स्टेटमेंट (AIS) आणि TDS च्या कलम 194N द्वारे सरकारद्वारे याचा आधीच मागोवा घेतला जात आहे. पण आता रोखीचे व्यवहार अगदी सहज शोधता येतात.

किरकोळ व्यवहारातून करचोरी
नोटाबंदीनंतरही छोटे व्यवहार मोठ्या प्रमाणावर होत आहेत. हे शोधणे सरकारला सोपे नव्हते. त्यामुळे मोठ्या प्रमाणात करचोरी झाली. मात्र आता नव्या नियमामुळे एक रुपयापर्यंतचे व्यवहार शोधता येणार आहेत. सरकारने पॅन आणि आधार कार्ड लिंक केले आहे. त्यामुळे या व्यवहारासाठी पॅनऐवजी आधार कार्डही वैध असेल.