GDP Growth Rate: मूडीजने भारताच्या जीडीपी वाढीचा अंदाज केला कमी, एसबीआयच्या अहवालात करण्यात आला हा मोठा दावा


नवी दिल्ली – कोरोनाच्या प्रादुर्भावाचा सामना केल्यानंतर भारताच्या अर्थव्यवस्थेत झपाट्याने सुधारणा होत असून, अमेरिकेसह जगभरातील देशांनी याला जगातील सर्वात वेगाने वाढणारी अर्थव्यवस्था असल्याचे म्हटले आहे. परंतु देशातील वाढती महागाई हा या सुधारणेत अडथळा ठरत आहे. या चलनवाढीच्या दरात सातत्याने वाढ होत असल्याने अनेक पतमानांकन संस्थांनी वाढीचा अंदाज सुधारून तो कमी केला आहे. आता या यादीत मूडीज इन्व्हेस्टर्स सर्व्हिसही सामील झाली आहे. एजन्सीने भारताचा जीडीपी वाढीचा अंदाज 8.8 टक्के कमी केला आहे.

वाढती महागाई आहे हा चिंतेचा विषय
मूडीज इन्व्हेस्टर्स सर्व्हिसने गुरुवारी जारी केलेल्या अहवालात देशातील वाढती महागाई अत्यंत चिंताजनक असल्याचे म्हटले आहे. तज्ज्ञांनी 2022 सालासाठी भारतीय GDP वाढीचा अंदाज आधीच्या 9.1 टक्क्यांवरून 8.8 टक्क्यांवर आणला आहे. एजन्सीने आपल्या अहवालात म्हटले आहे की भारताची अर्थव्यवस्था सुधारत आहे, परंतु महागाईत सातत्याने वाढ होत असल्याने या पुनर्प्राप्तीवर परिणाम होत आहे. मूडीज सर्व्हिसच्या आधी भारतीय रिझर्व्ह बँक (आरबीआय), वर्ल्ड बँक, आयएमएफ, एडीबी आणि यूबीएस यांनीही भूतकाळात अहवाल जारी करून त्यांचे अंदाज कमी केले होते.

या कारणांमुळे कमी झाला वाढीचा अंदाज
मूडीजने आपल्या अहवालात म्हटले आहे की अर्थव्यवस्था दर्शविणारी चिन्हे असे सूचित करतात की डिसेंबर तिमाहीत दिसलेली पुनर्प्राप्ती या वर्षाच्या पहिल्या चार महिन्यांतही कायम राहील. तथापि, कच्च्या तेलासह इतर क्षेत्रातील वाढता खर्च ही समस्या कायम आहे. या गोष्टींचा वाढत्या महागाईचा परिणाम जीडीपी वाढीवर होण्याची शक्यता आहे. दरम्यान जूनमध्ये होणाऱ्या MPC बैठकीत रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया पुन्हा एकदा पॉलिसी दरांमध्ये वाढ करेल अशी अपेक्षा आहे. आरबीआयचे गव्हर्नर शक्तिकांत दास यांनीही महागाई नियंत्रणात ठेवण्यासाठी दरवाढ केली जाऊ शकते, असे संकेत दिले आहेत. या शक्यतेमुळे मागणीत घट होण्याची शक्यता आहे. या कारणांमुळे विकासदरात कपात करण्यात आली आहे.

इकोरॅपच्या अहवालात व्यक्त करण्यात आला हा अंदाज
स्टेट बँक ऑफ इंडिया (एसबीआय) ने गुरुवारी जारी केलेल्या इकोरॅपच्या संशोधन अहवालात म्हटले आहे की, आर्थिक वर्ष 22 मध्ये भारताचे सकल देशांतर्गत उत्पादन (जीडीपी) 8.2 ते 8.5 टक्क्यांच्या श्रेणीत राहण्याची अपेक्षा आहे. एसबीआयच्या आर्थिक संशोधन विभागाने जारी केलेल्या अहवालात असे म्हटले आहे की, अनिश्चिततेचा चौथ्या तिमाहीतील जीडीपीच्या आकडेवारीवर परिणाम होत आहे. तथापि, सरकार 31 मे 2022 पर्यंतच्या FY22 च्या चौथ्या तिमाहीचे GDP आकडे जाहीर करेल, असे अहवालात म्हटले आहे. SBI अहवाल तयार करणाऱ्या समूहाचे मुख्य आर्थिक सल्लागार सौम्या कांती घोष म्हणाले की, सध्याची परिस्थिती पाहता, आर्थिक वर्ष 2022 GDP आता 8.5 टक्क्यांच्या जवळ जाऊ शकतो. यासह, ते म्हणाले की चौथ्या तिमाहीतील GVA आणि GDP आकड्यांमध्ये फरक असू शकतो, कारण कर संकलनात जोरदार वाढ झाली आहे.

पंतप्रधान मोदींनी सांगितली ही मोठी गोष्ट
G20 देशांमध्ये भारत ही सर्वात वेगाने वाढणारी अर्थव्यवस्था असल्याचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी गुरुवारी सांगितले. भारताने स्टार्टअप्ससाठी पोषक वातावरण उपलब्ध करून दिले आहे आणि इतर अनेक यश मिळवले आहेत. हैदराबादमधील इंडियन स्कूल ऑफ बिझनेस (ISB) च्या पदवीधर विद्यार्थ्यांना संबोधित करताना पंतप्रधान मोदी म्हणाले की, गेल्या वर्षी देशात विक्रमी थेट विदेशी गुंतवणूक झाली आहे. आपल्या भाषणात मोदी पुढे म्हणाले की, आज भारत इंटरनेट वापरकर्त्यांच्या बाबतीत दुसऱ्या क्रमांकावर आहे. जागतिक रिटेल इंडेक्समध्ये भारत दुसऱ्या क्रमांकावर आहे. भारतात जगातील तिसऱ्या क्रमांकाचे स्टार्टअप आहे.