Dilip Joshi Birthday: जेठालाल झाल्यानंतर दिलीप जोशींचे नशीब पालटले, कधी काळी पन्नास रुपये फी घेऊन करायचे काम


‘तारक मेहता का उल्टा चष्मा’ या कॉमेडी टीव्ही शोमधील जेठालालला तुम्ही ओळखलेच असेल. प्रत्येक भारतीय घराघरात त्यांनी आपला ठसा उमटवला आहे. पण, तुम्हाला त्याचे खरे नाव माहित आहे का? आता तुम्हीही विचार करत असाल! हे पात्र एवढे अप्रतिम आहे की ते साकारणारी व्यक्तीही आता जेठालाल या नावाने ओळखली जाते. पण, जेठालाल यांचे खरे नाव दिलीप जोशी आहे. आज त्यांचा वाढदिवस आहे. आता त्याच्या दमदार अभिनयाबद्दल काय बोलावे. आपण वर्षानुवर्षे स्वतःला पहात आहात. आज त्यांच्या वाढदिवसानिमित्त आम्ही तुम्हाला त्यांच्या आयुष्यातील काही रंजक किस्से सांगणार आहोत…

बेरोजगारीला कंटाळून सोडणार होते अभिनय
‘तारक मेहता का उल्टा चष्मा’ हा शो 2008 पासून सातत्याने प्रसारित होत आहे. दिलीप जोशी यांचा जेठालालच्या भूमिकेतील अभिनय आणि वृत्ती सर्वांनाच आवडली आहे. पण गंमत म्हणजे हा शो करण्याआधीच दिलीप जोशी यांनी अभिनय जग सोडण्याची तयारी केली होती. या शोच्या आधीही दिलीप जोशी अभिनय करत असत, पण त्यांनी टीव्ही मालिका आणि चित्रपटांमध्ये छोट्या भूमिका केल्या. ‘तारक मेहता’ हा शो ऑफर होण्यापूर्वी दिलीप दुसऱ्या मालिकेत काम करत होते, पण ती मालिका बंद झाली. अशा परिस्थितीत दिलीप वर्षभर बेरोजगार राहिले. याच कारणामुळे त्यांनी ग्लॅमर या शब्दापासून दूर राहण्याचा निर्णय घेतला होता. त्यानंतर अचानक 2008 मध्ये दिलीप जोशींना या शोची ऑफर आली आणि त्यांचे नशीबच पालटले.

सगळ्यांनी नाकारल्यानंतर मग मिळाला हा शो
तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की तारक मेहता शोसाठी दिलीप मेकर्सची पहिली पसंती नव्हती. दिलीप जोशींपूर्वी अनेक अभिनेत्यांना जेठालालच्या भूमिकेची ऑफर आली होती, परंतु त्या सर्वांनी ही भूमिका करण्यास नकार दिला. राजपाल यादव, किकू शारदा, अली असगर, अहसान कुरेशी, योगेश त्रिपाठी इत्यादी अभिनेत्यांनी नकार दिल्याने ती ऑफर दिलीप जोशींकडे आली. त्यानंतर त्यांना मागे वळून पाहावे लागले नाही.

बॅकस्टेज कलाकार म्हणून काम केले
दिलीप जोशी यांनी व्यावसायिक रंगमंचावर नेपथ्य कलाकार म्हणून कारकिर्दीची सुरुवात केली. त्यांना त्यांच्या प्रत्येक भूमिकेसाठी फक्त 50 रुपये मिळायचे. मात्र, त्यांना रंगभूमीची इतकी आवड होती की एवढ्या रकमेतही ते आनंदाने काम करायचे. त्याची मेहनत आणि नशिबाने फळ मिळाले आणि आज ते अशा टप्प्यावर आहे की प्रति एपिसोड 1.5 लाख रुपये आकारतात. दिलीप जोशी हे गुजराती रंगभूमीचा सुमारे 25 वर्षे भाग होते. 2007 मध्ये संपलेले ‘दया भाई दो धाया’ हे त्यांचे शेवटचे नाटक होते. यानंतर ते एक वर्ष बेरोजगार राहिले आणि 2008 मध्ये त्यांना जेठालालची ऑफर मिळाली.

आलिशान राहणीमान
तारक मेहता का उल्टा चष्मा या शोमध्ये अभिनेता दिलीप जोशी अगदी साध्या शैलीत दिसत असले तरी प्रत्यक्षात ते आलिशान जीवन जगतात. आजमितीस ते सुमारे 40 कोटींच्या मालमत्तेचे मालक आहेत. गोरेगाव पूर्व येथे त्यांचे आलिशान घर आहे. यासोबतच त्यांच्याकडे अनेक महागडी वाहनेही आहेत. त्यांच्या कारमध्ये ऑडी Q7, टोयोटा इनोव्हा यांचा समावेश आहे.

ऑनस्क्रीन वडिलांपेक्षा वयाने आहेत मोठे
तुम्हाला आश्चर्य वाटेल, पण दिलीप जोशी यांचे खरे वय त्यांच्या ऑनस्क्रीन वडिलांपेक्षा म्हणजेच बापूजींपेक्षा जास्त आहे. जेठालालच्या वडिलांची भूमिका करणारे अमित भट्ट दिलीप जोशी यांच्यापेक्षा चार वर्षांनी लहान आहे. ‘तारक मेहता का उल्टा चष्मा’ व्यतिरिक्त दिलीप जोशींनी ‘मैंने प्यार किया’, ‘हम आपके है कौन’, ‘दिल है हिंदुस्तानी’, ‘एक टू का 4’, ‘खिलाडी 420’, ‘हमराज’ आणि ‘ऐ दिल है तुम्हारा’ मध्येही काम केले. याशिवाय ते ‘क्या बात है’, ‘दो और दो पांच’, ‘दाल में काला’, ‘कोरा पेपर’, ‘हम सब बाराती’ आणि ‘सी.आय.डी.’ स्पेशल ब्युरोसारख्या मालिकांमध्येही काम केले आहे. मात्र तारक मेहता या शोमधून त्यांची ओळख निर्माण झाली आहे.