Delhi High Court: ‘वंदे मातरम’ला राष्ट्रगीताचा समान दर्जा देण्याच्या याचिकेवर केंद्र-दिल्ली सरकारला नोटीस


नवी दिल्ली: राष्ट्रगीत ‘जन गण मन’ आणि ‘वंदे मातरम’ या राष्ट्रगीतांच्या समान प्रचारासाठी धोरणाची मागणी करणाऱ्या याचिकेवर उच्च न्यायालयाने बुधवारी केंद्र आणि दिल्ली सरकारकडून उत्तर मागितले. न्यायालयाने या प्रकरणाच्या पुढील सुनावणीसाठी 9 नोव्हेंबरची तारीख निश्चित केली आहे.

भाजप नेते आणि वकील अश्विनी कुमार उपाध्याय यांच्या याचिकेवर कार्यवाहक मुख्य न्यायमूर्ती विपिन सांघी आणि न्यायमूर्ती सचिन दत्ता यांच्या खंडपीठाने ही नोटीस बजावली आहे. न्यायालयाने नॅशनल कौन्सिल ऑफ एज्युकेशन रिसर्च अँड ट्रेनिंगला (एनसीईआरटी) नोटीस बजावून उत्तर मागितले आहे. प्रत्येक कामकाजाच्या दिवशी सर्व शाळा आणि शैक्षणिक संस्थांमध्ये ‘जन गण मन’ आणि ‘वंदे मातरम’ वाजवले जातील आणि गायले जातील याची खात्री करण्यासाठी केंद्र आणि दिल्ली सरकारला निर्देश देण्याची मागणी याचिकेत करण्यात आली आहे.

त्याचवेळी याचिकाकर्त्याने सुनावणीपूर्वीच याचिका सार्वजनिक केल्याबद्दल न्यायालयाने नाराजी व्यक्त केली, त्यामुळे ही याचिका प्रसिद्धीसाठी दाखल करण्यात आल्याचा आभास होतो. न्यायालयाच्या या वृत्तीबद्दल याचिकाकर्त्याने खंत व्यक्त केली आहे. न्यायालयाने त्यांची खंत मान्य केली आणि अशा पद्धतीचा अवलंब करू नये, असे सांगितले. त्याचबरोबर सध्याच्या जनहित याचिकांवर विचार करणार असल्याचे न्यायालयाने म्हटले आहे.

याचिकाकर्त्याने न्यायालयासमोर युक्तिवाद केला की वंदे मातरम संदर्भात कोणतेही मार्गदर्शक तत्त्वे किंवा नियम नसताना, राष्ट्रगीत असंस्कृत पद्धतीने गायले जात आहे आणि चित्रपट आणि पार्ट्यांमध्ये त्याचा गैरवापर केला जात आहे.

याचिकाकर्त्याने असे सादर केले की भारतीय स्वातंत्र्यलढ्यात या गाण्याने ऐतिहासिक भूमिका बजावली होती आणि 1950 मध्ये संविधान सभेचे अध्यक्ष डॉ राजेंद्र प्रसाद यांनी केलेल्या विधानाच्या पार्श्वभूमीवर ‘जन गण मन’ म्हणून त्याचा गौरव केला जावा. देशाला एकसंध ठेवायचे असेल तर ‘जन गण मन’ आणि ‘वंदे मातरम’च्या प्रचारासाठी राष्ट्रीय धोरण बनवणे हे सरकारचे कर्तव्य आहे. या दोन्ही गोष्टी राज्यघटनेच्या रचनाकारांनी ठरवल्या आहेत, त्यामुळे इतर कोणत्याही भावना जागृत होण्याचे कारण नाही.

‘जन गण मन’मध्ये व्यक्त झालेल्या भावना राज्याला डोळ्यासमोर ठेवून व्यक्त केल्या आहेत, असे ते म्हणाले. तथापि, ‘वंदे मातरम’ मध्ये व्यक्त केलेल्या भावना देशाचे चरित्र आणि शैली प्रतिबिंबित करतात आणि समान आदरास पात्र आहेत. याचिकेत म्हटले आहे की, वंदे मातरमचे कोणतेही नाट्यीकरण केले जाऊ नये आणि कोणत्याही प्रकारच्या शोमध्ये त्याचा समावेश करू नये, कारण जेव्हा ते गायले जाते किंवा वाजवले जाते तेव्हा उपस्थित असलेल्या प्रत्येक व्यक्तीला त्याचा आदर करणे अनिवार्य आहे.