Texas shooting : मुलांचे हत्याकांड, हल्लेखोराने वृद्ध महिला, 19 विद्यार्थ्यांसह 22 जणांना घातल्या गोळ्या


टेक्सास – अमेरिकेतील टेक्सासमधून दु:खद बातमी समोर आली आहे. मंगळवारी सकाळी (स्थानिक वेळेनुसार) येथील एका 18 वर्षीय तरुणाने एका प्राथमिक शाळेत गोळीबार केला आणि 22 जणांचा मृत्यू झाला. मृतांमध्ये 19 मुले, हल्लेखोराची आजी आणि दोन शिक्षकांचा समावेश आहे. प्रत्युत्तरादाखल पोलिसांनी हल्लेखोराला ठार केले. या घटनेवर तीव्र दु:ख व्यक्त करत राष्ट्राध्यक्ष जो बायडन यांनी चार दिवसांचा दुखवटा जाहीर केला. आता अॅक्शनची वेळ आली असल्याचेही ते म्हणाले.

टेक्सासचे गव्हर्नर ग्रेग अॅबॉट यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, गोळीबार रॉब एलिमेंटरी स्कूलमध्ये झाला. अॅबॉट म्हणाले की ही घटना 2012 च्या सॅंडी हूक एलिमेंटरी स्कूलच्या गोळीबारापेक्षा जास्त प्राणघातक आहे. हल्लेखोराने दुसरी, तिसरी आणि चौथी इयत्तेत शिकणाऱ्या निष्पाप मुलांवर गोळ्या झाडल्या. हल्लेखोर बंदूकधाऱ्याने आधी आजीला लक्ष्य केले. यानंतर त्याने 19 मुलांना गोळ्या झाडल्या. दोन शिक्षकांनाही त्याचा फटका बसला. 2012 मध्ये सँडी हूक प्राथमिक शाळेत अशाच प्रकारे 20 मुलांचा मृत्यू झाला होता.

उवाल्डे येथील होता हल्लेखोर
अमेरिकेतील एका शाळेत गोळीबाराची ताजी घटना टेक्सासमधील उवाल्डे या छोट्याशा गावात घडली. येथील लोकसंख्या 20,000 पेक्षा कमी आहे. गव्हर्नर अॅबॉट यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, साल्वाडोर रामोस असे हल्लेखोराचे नाव आहे. तो त्याच परिसरातील रहिवासी होता. शाळेत 600 विद्यार्थी शिक्षण घेतात. या हल्ल्यात अनेक जण जखमी झाले आहेत. 60 वर्षीय महिला आणि 10 वर्षीय मुलीची प्रकृती चिंताजनक आहे.

जो बायडन यांनी व्यक्त केला शोक
या गोळीबाराच्या घटनेवर प्रतिक्रिया व्यक्त करताना अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडन म्हणाले की, रॉब एलिमेंटरी स्कूलमधील घटना अत्यंत दुःखद आहे. गोळीबारात ठार झालेल्या मुले आणि शिक्षकांच्या स्मरणार्थ त्यांनी देशात चार दिवसांचा दुखवटा जाहीर केला आहे. यादरम्यान, सर्व लष्करी आणि नौदल जहाजे, स्थानकांसह सर्व अमेरिकन दूतावास आणि परदेशातील इतर कार्यालयांनी 28 मे रोजी सूर्यास्तापर्यंत अमेरिकन ध्वज अर्धवट ठेवण्याची घोषणा केली. शाळेतील गोळीबाराच्या पार्श्वभूमीवर बायडन यांच्याशी टेक्सासचे गव्हर्नर ग्रेग अॅबॉट संवाद साधला.

अध्यक्ष म्हणाले – आता काहीतरी करायला हवे
राष्ट्राध्यक्ष बायडन म्हणाले, ‘एक राष्ट्र म्हणून आपण देवाच्या नावावर किती काळ गन लॉबीसमोर असहाय्य उभे राहू किंवा जे काही करावे लागेल त्याचा विचार केला पाहिजे. मृत मुलांचे पालक त्यांच्या मुलांना पुन्हा कधीही पाहू शकणार नाहीत. आता काहीतरी करायला हवे. कायद्याच्या विरोधात अशा प्रकारे बंदुका हाती घेणाऱ्यांना धडा शिकवायला हवा, अशा लोकांना आम्ही माफ करणार नाही.

हिलरी क्लिंटन म्हणाल्या – हिंसाचार थांबवला पाहिजे
टेक्सास गोळीबाराच्या घटनेवर हिलरी क्लिंटन यांनीही निवेदन जारी केले आहे. त्या म्हणाल्या की या घटनेवर विचार आणि प्रार्थना पुरेशा नाही. आता काही वर्षांपासून आपण वेदनांनी भरलेल्या ओरड्यांची भूमी बनलो आहोत. अमेरिकेत बंदुकीचा हिंसाचार थांबवण्यासाठी तयार असलेल्या कायदेकर्त्यांची आम्हाला गरज आहे.