मान यांच्या रडारावर आपल्या सरकारमधील मंत्री : सहा मंत्र्यांचे काम चांगले, तीनचे समाधानकारक, सहा महिन्यांनी घेणार पुन्हा आढावा


चंदीगड – पंजाब सरकारचे मंत्री सत्ताधारी आम आदमी पक्षाच्या रडारवर आहेत. आतापर्यंत पक्षाच्या आढाव्यात मुख्यमंत्री भगवंत मान यांच्या मंत्रिमंडळातील सहा मंत्र्यांचे काम चांगले असल्याचे आढळून आले आहे, तर तीन मंत्र्यांच्या कामावर समाधान व्यक्त करण्यात आले आहे. आढाव्यात पक्षाने भ्रष्टाचारावर विशेष लक्ष केंद्रित केले आहे. पक्ष सहा महिन्यांच्या मंत्र्यांच्या कामाचा आढावा घेईल, त्यानंतर पक्षाचे निमंत्रक आणि मुख्यमंत्र्यांच्या संमतीने मंत्र्यांचे खाते बदलले जातील.

पक्षाच्या आढाव्यात पदच्युत आरोग्यमंत्री विजय सिंगला यांचा अहवाल सर्वात वाईट असल्याचे सांगण्यात आले. पंजाबमध्ये यावेळी आम आदमी पक्षाने 92 जागा जिंकून पूर्ण बहुमताने सरकार स्थापन केले आहे. भगवंत मान यांनी 16 मार्च रोजी मुख्यमंत्रिपदाची शपथ घेतली. मुख्यमंत्र्यांनी शपथ घेण्यासोबतच भ्रष्टाचारमुक्त सरकार स्थापन करण्याची घोषणा केली होती.

आपचे राष्ट्रीय संयोजक आणि दिल्लीचे मुख्यमंत्री अरविंद केजरीवाल यांनीही सरकार स्थापन होताच भ्रष्टाचारमुक्त सरकार देण्याचा दावा केला होता. आम आदमी पक्षाच्या सूत्रांनी सांगितले की, या दाव्यांमध्ये पक्षाचे केंद्रीय नेतृत्व मान सरकारच्या 10 कॅबिनेट मंत्र्यांच्या कामाचा आढावा घेणार आहे. देशातील इतर राज्यांमध्ये भ्रष्टाचारमुक्त सरकारचा संदेश देणे हा पक्षाच्या या आढाव्याचा मुख्य उद्देश आहे.

आतापर्यंत पक्षीय पातळीवरील मंत्र्यांच्या आढाव्यात सहा मंत्र्यांचे काम चांगले असल्याचे सांगण्यात आले आहे. अन्य तीन मंत्र्यांचा आढावा अहवाल नीट आलेला नाही. याप्रकरणी पक्ष सध्या कोणतीही कारवाई करणार नसून सहा महिने त्यांच्या कामावर पक्षाचे समीक्षक लक्ष ठेवणार असल्याचे सांगण्यात येत आहे.

आढावा कालावधी संपल्यानंतरच मुख्यमंत्री भगवंत मान आणि पक्षाचे केंद्रीय नेतृत्व मोठा निर्णय घेतील. मुख्यमंत्र्यांनी आरोग्यमंत्र्यांवर केलेली बडतर्फीची कारवाई हा याच आढाव्याचा भाग आहे. या कारवाईने कॅबिनेट मंत्र्यांसह पंजाब आणि इतर राज्यातही पक्षाने मोठा संदेश देण्याचा यशस्वी प्रयत्न केला आहे.

या मंत्र्यांचे चांगले काम
‘आप’च्या आढाव्यात सहा नावांचा समावेश आहे, ज्यांच्या कामाला चांगले असा शेरा मिळाला आहे. यातील सर्वात मोठे नाव आहे ते हरपाल सिंग चीमा यांचे. हे सध्या सरकारचे महत्त्वाचे मंत्रालय, अर्थ मंत्रालय पाहत आहे. दुसऱ्या क्रमांकावर पंचायत मंत्री असलेले कुलदीप सिंह धालीवाल आहेत. शिक्षणमंत्री गुरमीत सिंग मीत हेअर यांना तिसऱ्या क्रमांकावर ठेवण्यात आले आहे. याशिवाय कॅबिनेट मंत्री लालचंद, हरजोत सिंग बैंस आणि हरभजन सिंग ईटीओ यांच्या कामाचे वर्णन चांगले आहे. त्याचबरोबर डॉ.बलजीत कौर, लालजीतसिंग भुल्लर आणि ब्रह्मशंकर झिम्पा यांच्या कार्याबद्दल समाधान व्यक्त करण्यात आले आहे.

मुख्यमंत्र्यांच्या संपर्कात आहेत अधिकारी
पंजाबच्या कॅबिनेट मंत्र्यांचे अनेक अधिकारी मुख्यमंत्री भगवंत मान यांच्या थेट संपर्कात आहेत. मुख्यमंत्री मान थेट अधिकाऱ्यांची भेट घेऊन मंत्र्यांच्या विभागातील कामांचा अहवाल घेत आहेत. मात्र, मंत्रिमंडळातील बहुतांश मंत्र्यांवर पहिल्यांदाच मोठी जबाबदारी पाहायला मिळत असल्याने याचे मोठे कारणही सांगितले जात आहे.

आम आदमी पक्षाने पंजाबमध्ये स्वच्छ आणि प्रामाणिक सरकार देण्याचा संकल्प केला आहे. पक्षाचे केंद्रीय नेतृत्व आणि मुख्यमंत्री भगवंत मान यासाठी शक्य ते सर्व प्रयत्न करत आहेत. आप हा भ्रष्टाचाराविरुद्धच्या आंदोलनातून निर्माण झालेला पक्ष आहे, त्यामुळे दिल्लीचे मुख्यमंत्री अरविंद केजरीवाल आणि पंजाबचे मुख्यमंत्री भगवंत मान यांचे राजकारण प्रामाणिकपणावर आधारित असल्याचे स्पष्ट होते.