मुंबईत बाईकवर मागे बसणाऱ्यांना हेल्मेट बंधनकारक, न घातल्यास भरावा लागेल दंड


मुंबई : मुंबई वाहतूक पोलिसांनी बुधवारी अधिसूचना जारी करून बाईकवर मागे बसणाऱ्यांनाही हेल्मेट सक्तीचे केले आहे. यासोबतच नियम मोडणाऱ्यांवर कारवाईचा इशाराही पोलिसांनी दिला आहे. एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, हा नियम 15 दिवसांनी लागू होईल, त्यानंतर वाहतूक अधिकारी उल्लंघन करणाऱ्यांवर कारवाई सुरू करतील.

अधिसूचनेनुसार, शहरातील बहुतांश बाईकस्वार हेल्मेट घालत नाहीत आणि वाहतूक नियमांचे उल्लंघन करतात, असे वाहतूक पोलिसांना आढळून आले आहे. सध्या वाहतूक पोलीस हेल्मेट नसलेल्या दुचाकीस्वारांकडून 500 रुपये दंड आकारतात किंवा त्यांचे परवाने निलंबित करतात. 15 दिवसांनंतर हेल्मेटशिवाय मागे बसणाऱ्यांना हाच दंड आकारण्यात येईल, असे या अधिकाऱ्याने सांगितले.


मात्र, वाहतूक नियमांनुसार हेल्मेट न घालता दुचाकी चालवल्यास तुम्हाला दंड होऊ शकतो हे जाणून तुम्हाला धक्का बसू शकतो. नव्या वाहतूक नियमांनुसार हेल्मेट घातल्यास 2000 रुपयांचे चलन भरावे लागेल.

मोटार वाहन कायद्यानुसार, जर एखाद्या स्वाराने मोटारसायकल किंवा स्कूटर चालवताना हेल्मेट घातले नाही, तर त्याच्याकडून नियम 194D MVA अंतर्गत 1000 रुपये दंड आकारला जाईल. एवढेच नाही तर, जर एखाद्याने निकृष्ट हेल्मेट घातले किंवा हेल्मेटवर BIS नोंदणी चिन्ह नसेल, तर चालकाला 194D MVA नुसार 1000 रुपयांचे अतिरिक्त चलन भरावे लागेल.

दोन वर्षांपूर्वी, केंद्राने असा नियम लागू केला होता की भारतात फक्त दुचाकी वाहनांसाठी भारतीय मानक ब्युरो (BIS) प्रमाणित हेल्मेट तयार आणि विकले जातील. सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्देशानुसार रस्ते सुरक्षा समितीने मार्च 2018 मध्ये देशात हलक्या हेल्मेटची शिफारस केली होती.