Swachh Bharat Abhiyan: अशा प्रकारे मिळू शकतात शौचालय बांधण्यासाठी 12 हजार रुपये


देशात अशा अनेक योजना सातत्याने सुरू आहेत, ज्याचा लाभ लोकांपर्यंत पोहोचवला जात आहे. यामध्ये आर्थिक लाभ, रोजगार, सार्वजनिक सेवा, आरोग्य अशा अनेक योजनांचा समावेश आहे. एकीकडे राज्य सरकार आपल्या स्तरावर अनेक योजना राबवते, तर दुसरीकडे केंद्र सरकारही आपल्या स्तरावर सर्व राज्यांमध्ये विविध प्रकारच्या योजना राबवते. अशीच एक योजना लोकांना मोफत शौचालये बांधण्यास मदत करते. वास्तविक, या योजनेचे नाव आहे स्वच्छ भारत योजना आणि या अंतर्गत तुम्ही देखील मोफत शौचालये बनवू शकता. ही योजना शहरी आणि ग्रामीण भागात स्वच्छतेला चालना देण्यासाठी चालवली जात आहे. याअंतर्गत शौचालय बांधू न शकणाऱ्या लोकांना सरकार 12 हजार रुपयांची आर्थिक मदत देत आहे. चला तर मग आम्ही तुम्हाला या योजनेबद्दल सविस्तरपणे सांगू आणि तुम्ही त्यात अर्ज कसा करू शकता ते जाणून घेऊया.

याप्रमाणे करू शकता अर्ज 
जर तुम्हाला तुमच्या घरात शौचालय बांधायचे असेल, तर तुम्ही त्यासाठी दोन प्रकारे अर्ज करू शकता. यामध्ये पहिली पद्धत ऑनलाइन आणि दुसरी पद्धत ऑफलाइन आहे. ऑनलाइन असताना तुम्हाला स्वच्छ भारतच्या अधिकृत वेबसाइटला भेट देऊन अर्ज करावा लागेल, तर ऑफलाइन नोंदणीसाठी तुम्हाला तुमच्या जवळच्या पंचायत कार्यालयात जावे लागेल.

कोण अर्ज करू शकतो?
दारिद्र्यरेषेखालील लोक, जे लोक शौचालय बांधण्यास असमर्थ आहेत, ज्यांच्या घरात शौचालय नाही आणि ज्यांनी या योजनेचा यापूर्वी लाभ घेतला नाही, असे लोक या योजनेत अर्ज करू शकतात.

ही कागदपत्रे सोबत असावीत:-

  • अर्जदाराकडे कायमस्वरूपी रहिवासी प्रमाणपत्र असणे आवश्यक आहे
  • उत्पन्न प्रमाणपत्र आवश्यक आहे
  • आधार कार्ड आवश्यक आहे
  • बीपीएल कार्ड आवश्यक आहे.
  • तुम्ही याप्रमाणे ऑनलाइन अर्ज करू शकता:-
  • प्रथम तुम्हाला त्याच्या पोर्टलवर जावे लागेल आणि येथे नवीन अर्जदाराचा पर्याय निवडा
  • येथे नोंदणी करा आणि नंतर लॉगिन करा. आता भाग A आणि भाग B फॉर्म भरावा लागेल.

मोफत शौचालय कसे बनवायचे

  • फॉर्म A मध्ये, राज्य, प्रभाग यासारखी माहिती भरा, नंतर फॉर्म B मध्ये, अर्जदाराचे नाव, आधार क्रमांक आणि बँक खात्याची माहिती भरा.
  • नंतर फॉर्म सबमिट करा आणि स्लिप ठेवा जेणेकरून तुम्ही तुमच्या अर्जाचा मागोवा घेऊ शकता.