15 ते 18 वर्षे वयोगटातील 80 टक्के लोकांना मिळाला कोरोना लसीचा पहिला डोस, मांडवीय यांनी दिली माहिती


नवी दिल्ली: केंद्रीय आरोग्य मंत्री डॉ. मनसुख मांडविया यांनी आज सांगितले की, 15 ते 18 वर्षे वयोगटातील 80 टक्के लोकांना कोरोना लसीचा पहिला डोस देण्यात आला आहे. एका अहवालानुसार, मंगळवारी सकाळी ७ वाजेपर्यंत भारतात कोविड लसीच्या एकूण डोसची संख्या 192.52 कोटींहून अधिक होती. 12-14 वर्षे वयोगटासाठी कोविड-19 लसीकरण 16 मार्च रोजी सुरू झाले आणि आतापर्यंत या वयोगटातील 3.30 कोटींहून अधिक किशोरांना पहिला डोस देण्यात आला आहे. भारताने 3 जानेवारीपासून 15-18 वयोगटातील लोकांचे लसीकरण सुरू केले. आतापर्यंत या वयोगटातील 5.92 कोटी लाभार्थ्यांना पहिला डोस देण्यात आला आहे.

गेल्या वर्षी 16 जानेवारीला सुरू झाली होती मोहीम
डॉ. मांडविया यांनी ट्विट केले की, यंग इंडिया जगातील सर्वात मोठी लसीकरण मोहीम नवीन उंचीवर नेत आहे. 15-18 वयोगटातील 80 टक्क्यांहून अधिक तरुणांना COVID-19 लसीचा पहिला डोस मिळाला आहे. गेल्या वर्षी 16 जानेवारी रोजी देशव्यापी लसीकरण मोहीम राबविण्यात आली होती, ज्यामध्ये पहिल्या टप्प्यात आरोग्य कर्मचाऱ्यांना लसीकरण करण्यात आले होते. आघाडीच्या कार्यकर्त्यांचे लसीकरण गेल्या वर्षी 2 फेब्रुवारीपासून सुरू झाले. COVID-19 लसीकरणाचा पुढील टप्पा गेल्या वर्षी 1 मार्च रोजी 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या आणि 45 वर्षे किंवा त्याहून अधिक वयाच्या लोकांसाठी विशिष्ट पूर्व-आजाराच्या परिस्थितींसह सुरू झाला.

1 मे 2021 पासून 18 वर्षांवरील लोकांचे लसीकरण
45 वर्षांवरील सर्व लोकांसाठी लसीकरण गेल्या वर्षी 1 एप्रिलपासून सुरू झाले. त्यानंतर सरकारने लसीकरण मोहिमेची व्याप्ती वाढवण्याचा निर्णय घेतला, 18 वर्षावरील प्रत्येकाला गेल्या वर्षी 1 मे पासून लसीकरण करण्याची परवानगी दिली. 15-18 वर्षे वयोगटातील किशोरवयीन मुलांचे लसीकरण 3 जानेवारीपासून सुरू झाले. भारताने 10 जानेवारीपासून आरोग्यसेवा आणि फ्रंटलाइन कामगार आणि 60 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयाच्या लोकांना लसींचे प्रतिबंधात्मक डोस देणे सुरू केले. देशात 16 मार्चपासून 12-14 वयोगटातील मुलांना लसीकरण करण्यास सुरुवात झाली. तसेच 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या प्रत्येकाला कोविड लसीच्या सावधगिरीच्या डोससाठी पात्र बनवणारे प्री-पेशंट कलम देखील काढून टाकले आहे. त्याचबरोबर, 10 एप्रिल रोजी, देशाने 18 वर्षांवरील सर्व लोकांना कोविड-19 लसींचा सावधगिरीचा डोस देण्यास सुरुवात केली.