CUET UG 2022: CUET ही ठरली देशातील दुसरी सर्वात मोठी प्रवेश परीक्षा, इतक्या लाख विद्यार्थ्यांनी केले अर्ज


कॉमन युनिव्हर्सिटी प्रवेश परीक्षा, अंडरग्रेजुएट म्हणजेच CUET UG ही आता देशातील सर्वात मोठी प्रवेश परीक्षा बनली आहे. परीक्षेसाठी अर्ज करण्याची प्रक्रिया 22 मे रोजीच संपली आहे. केंद्रीय विद्यापीठांच्या पदवीपूर्व अभ्यासक्रमांच्या प्रवेशासाठी ही परीक्षा यूजीसीकडून घेतली जात आहे. पहिल्याच वर्षी या परीक्षेने इतर अनेक प्रवेश परीक्षांना मागे टाकत विक्रम केला आहे. यापूर्वी केंद्रीय विद्यापीठ सामायिक प्रवेश परीक्षा (CUCET) घेण्यात आली होती. मात्र अनेक बड्या केंद्रीय विद्यापीठांनी या परीक्षेत सहभाग घेतला नाही. मात्र, सर्व केंद्रीय विद्यापीठांना CUET अंतर्गत या परीक्षेला बसणे बंधनकारक करण्यात आले आहे. यामुळे विद्यार्थ्यांना विविध विद्यापीठे आणि अभ्यासक्रमांमध्ये प्रवेशासाठी अर्ज करण्यासाठी एक व्यासपीठ उपलब्ध झाले आहे. जाणून घेऊया या परीक्षेसाठी किती लाख उमेदवारांनी अर्ज केले आहेत आणि कितीवेळा CUET परीक्षा घेतली जाईल.

इतके अर्ज प्राप्त झाले
सामायिक विद्यापीठ प्रवेश परीक्षेसाठी (CUET) शेवटच्या तारखेपर्यंत एकूण 11 लाख, 51 हजार, 319 विद्यार्थ्यांनी नोंदणी केली आहे. त्यापैकी 9 लाख, 13 हजार, 540 विद्यार्थ्यांनी ऑनलाइन फी जमा केली आहे. म्हणजेच त्यांची नोंदणी पूर्ण झाली असून ते परीक्षेला बसतील असे म्हणता येईल. CUET UG 2022 साठी प्राप्त झालेल्या अर्जांमध्ये 44 टक्के अर्जदार मुली आहेत. त्याचवेळी राखीव प्रवर्गातील विद्यार्थ्यांची संख्या 47 टक्के आहे.

जेईई मागे राहिली
कॉमन युनिव्हर्सिटी एंट्रन्स टेस्ट म्हणजेच CUET UG ने अर्जांच्या बाबतीत संयुक्त प्रवेश परीक्षेत (JEE Main) बाजी मारली आहे. जेईई मेन जेईई मेनमध्ये दोन पेपर असतात (बीई/बीटेक आणि बीएआरसी/बी प्लॅनिंगसाठी). दोन्ही पेपरमध्ये एकूण अर्जदारांची संख्या 9.2 लाखांच्या जवळपास आहे. तर CUET ने 9.13 लाख अर्जांसह जेईईला मागे टाकले आहे.

तथापि, CUET च्या पुढे पहिला क्रमांक हा पदवीसाठी म्हणजेच NEET UG साठी राष्ट्रीय पात्रता सह प्रवेश परीक्षा आहे. आकडेवारीनुसार, या परीक्षेसाठी सुमारे 16 लाख उमेदवार अर्ज करतात. मात्र, यंदा या संख्येत घट झाली आहे. मिळालेल्या माहितीनुसार, या परीक्षेसाठी 11 लाखांहून अधिक उमेदवारांनी अर्ज केले आहेत.

कोणती विद्यापीठे सहभागी होत आहेत?
कॉमन युनिव्हर्सिटी प्रवेश परीक्षेत एकूण 87 विद्यापीठे सहभागी होत आहेत. यामध्ये 44 केंद्रीय विद्यापीठे, 12 राज्य विद्यापीठे, 10 डीम्ड विद्यापीठे आणि 19 खाजगी विद्यापीठे आणि इतरांचा समावेश आहे. यामध्ये दिल्ली विद्यापीठ, जामिया मिलिया विद्यापीठ, जवाहरलाल नेहरू विद्यापीठ आणि बनारस हिंदू विद्यापीठ इत्यादींचा समावेश आहे. सत्र 2022-23 साठी विविध विद्यापीठांमध्ये प्रवेशासाठी ही परीक्षा घेतली जात आहे.

वर्षातून दोनदा CUET
यूजीसीचे अध्यक्ष प्राध्यापक एम. जगदेश कुमार यांनी सांगितले की, येत्या काही वर्षांत आणखी अनेक विद्यापीठे CUET प्रवेश प्रक्रियेचा अवलंब करतील अशी अपेक्षा आहे. याबाबत त्यांनी पुढील शैक्षणिक सत्रापासून CUET वर्षातून दोनदा घेण्यात येण्याची शक्यता असल्याचेही सूचित केले. आता CUET UG मुळे, विद्यार्थ्यांना यापुढे पदवीपूर्व अभ्यासक्रमांच्या प्रवेशासाठी 99 ते 100 टक्के गुण मिळवण्याची चिंता करावी लागणार नाही. त्यामुळे विद्यार्थ्यांमधील वाढती स्पर्धा कमी होईल.

परीक्षा कधी होणार?
CUET परीक्षेच्या अधिकृत तारखा अद्याप विद्यापीठ अनुदान आयोग म्हणजेच UGC ने जाहीर केलेल्या नाहीत. मात्र, जुलै महिन्यात परीक्षा निश्चितपणे घेतली जाण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे. या परीक्षेसाठी प्रवेशपत्रही काही दिवस आधी दिले जातील. ज्या विद्यार्थ्यांनी या परीक्षेसाठी अर्ज केले आहेत. कोणत्याही नवीन माहितीसाठी किंवा अद्यतनांसाठी CUET च्या अधिकृत वेबसाइटवर लक्ष ठेवा.

CUET PG 2022 साठी प्रक्रिया सुरू
नॅशनल टेस्टिंग एजन्सी (NTA) ने पोस्ट ग्रॅज्युएट अभ्यासक्रमांच्या प्रवेशासाठी कॉमन युनिव्हर्सिटी एन्ट्रन्स टेस्ट (CUET PG 2022) साठी ऑनलाइन अर्ज प्रक्रिया सुरू केली आहे. या परीक्षेला बसू इच्छिणारे सर्व विद्यार्थी cuet.nta.nic.in या अधिकृत वेबसाइटला भेट देऊन त्यांचे अर्ज पूर्ण करू शकतात. CUET PG साठी अर्ज भरण्याची अंतिम तारीख 18 जून 2022 आहे.