आनंदाची बातमी: आता व्हॉट्सअ‍ॅपद्वारे अॅक्सेस करता येईल डिजीलॉकर, ही आहे प्रक्रिया


जर तुमच्याकडेही असा फोन असेल ज्यामध्ये तुम्हाला अनेक अॅप्स ठेवण्यास त्रास होत असेल, तर तुमच्यासाठी एक आनंदाची बातमी आहे. आता तुम्ही व्हॉट्सअॅपद्वारे डिजिलॉकरमध्ये प्रवेश करू शकता आणि तुमचे दस्तऐवज डाउनलोड करू शकता. सरकारने ही सुविधा MyGov हेल्पडेस्क चॅटबॉटवर दिली आहे. अशा परिस्थितीत, सर्वात मोठा फायदा असा होईल की जर तुमच्या फोनमध्ये व्हॉट्सअॅप असेल, तर तुम्हाला डिजीलॉकर अॅप स्वतंत्रपणे डाउनलोड करण्याची गरज नाही. डिजीलॉकरबाबत असा दावा केला जात आहे की, त्यावर आतापर्यंत १० कोटींहून अधिक लोकांनी नोंदणी केली असून त्यावर 500 कोटी कागदपत्रे अपलोड करण्यात आली आहेत. डिजीलॉकर वेब आणि मोबाईल अॅप दोन्हीद्वारे ऍक्सेस करता येते.

WhatsApp वर DigiLocker डॉक्युमेंट्स कसे डाउनलोड करायचे
पहिली गोष्ट म्हणजे +91-9013151515 हा नंबर सेव्ह करणे. आता WhatsApp मेसेजिंग अॅप उघडा आणि DigiLocker टाइप करून पाठवा. आता तुम्हाला पॅनकार्डपासून प्रमाणपत्रापर्यंतचे पर्याय मिळतील. डिजीलॉकर अॅपप्रमाणे व्हॉट्सअॅपवर आधार क्रमांकाद्वारे व्हेरिफिकेशन केले जाईल. पडताळणी पूर्ण झाल्यावर, तुम्ही तुमचे दस्तऐवज डाउनलोड करू शकाल. हे व्हॉट्सअॅपद्वारे लसीचे प्रमाणपत्र डाउनलोड करण्याच्या पद्धतीप्रमाणेच असेल.

अभिषेक सिंग, अध्यक्ष आणि सीईओ, NeGD, MD आणि CEO डिजिटल इंडिया कॉर्पोरेशन, MyGov, म्हणाले, MyGov हेल्पडेस्कवर डिजीलॉकर सेवा ऑफर करणे ही एक नैसर्गिक प्रगती आहे आणि व्हॉट्सअॅपचे प्लॅटफॉर्म नागरिकांना सुलभ आणि सुलभ द्वारे अत्यावश्यक सेवांमध्ये सुलभ प्रवेश प्रदान करते. हे त्या दिशेने एक महत्वपूर्ण पाऊल आहे.

2020 मध्ये सुरू करण्यात आले हेल्पडेस्क
मार्च 2020 मध्ये कोरोना महामारीबद्दल माहिती देण्यासाठी WhatsApp वर MyGov हेल्पडेस्क सुरू करण्यात आले होते. लॉन्चच्या अवघ्या 10 दिवसांत 1.7 कोटी लोक त्याच्याशी जोडले गेले. हे कोरोना महामारीबद्दल जागरूकता पसरवण्यासाठी सुरू करण्यात आले होते, परंतु आता ते ई-कॉमर्स सेवांसाठी वापरले जात आहे. MyGov हेल्पडेस्कच्या वापरकर्त्यांची संख्या आता 80 दशलक्ष झाली आहे. याद्वारे आतापर्यंत 3.3 कोटी लोकांनी लस प्रमाणपत्र डाउनलोड केले आहेत.