Gyanvapi Masjid Case : जिल्हा न्यायाधीशांच्या न्यायालयातील सुनावणी संपली, उद्या येईल ज्ञानवापी प्रकरणी निर्णय


वाराणसी – सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशानंतर वाराणसी जिल्हा न्यायाधीशांच्या न्यायालयात आज ज्ञानवापी प्रकरणाची सुनावणी पूर्ण झाली. याप्रकरणी उद्या (मंगळवारी) न्यायालयाचा निर्णय येऊ शकतो. दोन्ही बाजूंचा युक्तिवाद ऐकून घेतल्यानंतर जिल्हा न्यायाधीश डॉ.अजय कृष्ण विश्वास यांच्या न्यायालयाने उद्यापर्यंत निर्णय राखून ठेवला आहे. हे प्रकरण कायम ठेवण्यायोग्य आहे की नाही, हे उद्या न्यायालय सांगेल. आता सर्वांचे लक्ष जिल्हा न्यायाधीश न्यायालयाकडे लागले आहे. आठ आठवड्यांत या प्रकरणाची सुनावणी घेण्याचे निर्देश न्यायालयाने दिले आहेत. ज्ञानवापी संकुलात माँ शृंगार गौरीची दैनंदिन पूजा आणि इतर देवी-देवतांचे रक्षण करण्यास परवानगी देण्यासाठी दाखल केलेल्या दाव्याची आज सुनावणी झाली. यावेळी न्यायालयाच्या परिसरात आणि परिसरात कडेकोट बंदोबस्त ठेवण्यात आला होता.

45 मिनिटे युक्तिवाद
सुमारे 45 मिनिटे न्यायालयीन कामकाज चालले. खरे तर या कारवाईवर विरोधी आयोगाने आक्षेप नोंदवावा, अशी मागणी फिर्यादीच्या वतीने जिल्हा न्यायाधीशांच्या न्यायालयात करण्यात आली. दुसरीकडे, प्रतिवादी अंजुमन इनजतिया मस्जिद कमिटीचा युक्तिवाद असा होता की, विशेष पूजास्थान कायदा आधी लागू केला जाईल की नाही, ते ऐकले पाहिजे. त्यावर उद्या न्यायालय आदेश देणार आहे. त्यावर न्यायालयाने सुनावणीसाठी 24 मे (मंगळवार) ही तारीख निश्चित केली. अशा परिस्थितीत आता उद्याचा दिवस खूप महत्त्वाचा असणार आहे.

न्यायालयाने राखून ठेवला निर्णय
हिंदू बाजूचे वकील विष्णू जैन यांनी सांगितले की, सुनावणी पूर्ण झाली असून निकाल राखून ठेवण्यात आला आहे. पुढील सुनावणीची तारीख दिली जाईल. आयोगाने सादर केलेल्या अहवालाच्या सीडी आणि छायाचित्रे देण्यासाठी आम्ही अर्ज केला होता. त्याचवेळी वकील सुधीर त्रिपाठी यांनी सांगितले की, हिंदू बाजूचा दावा मजबूत आहे. छायाचित्रण, व्हिडीओग्राफी आणि इतर पुराव्यांचा अभ्यास केल्यानंतर न्यायालय निर्णय देणार आहे. हे प्रकरण कायम ठेवण्यायोग्य आहे की नाही, यावर न्यायालय उद्या निर्णय देईल.

न्यायालयात उपस्थित होते एकूण 23 जण
सुनावणीवेळी जिल्हा न्यायाधीशांच्या न्यायालयात एकूण 23 जण उपस्थित होते. पोलिसांनी दिलेल्या माहितीनुसार, कोर्टरूममध्ये दोन्ही बाजूंचे 19 वकील आणि चार याचिकाकर्ते उपस्थित होते. यादीत ज्यांची नावे होती, त्यांनाच आत जाण्याची परवानगी देण्यात आली.

हिंदू बाजूची मागणी

  • शृंगार गौरीच्या दैनंदिन पूजेची मागणी
  • वजुखान्यात सापडलेल्या कथित शिवलिंगाच्या पूजेची मागणी
  • नंदीच्या उत्तरेकडील भिंत तोडून डेब्रिज हटवण्याची मागणी
  • शिवलिंगाची लांबी, रुंदी जाणून घेण्यासाठी सर्वेक्षणाची मागणी
  • वजूखान्यासाठी पर्यायी व्यवस्था करण्याची मागणी

मुस्लिम बाजूची मागणी

  • वजूखाना सील केल्याचा निषेध
  • ज्ञानवापी सर्वेक्षण आणि 1991 कायद्यांतर्गत प्रकरणावर प्रश्न

अखिलेश यादव आणि ओवेसी यांच्यासह आठ जणांविरोधात याचिका
अधिवक्ता हरिशंकर पांडे यांनी एसीजेएम पंचम उज्ज्वल उपाध्याय यांच्या न्यायालयात सपा प्रमुख अखिलेश यादव, एआयएमआयएम प्रमुख असदुद्दीन ओवेसी, अंजुमन इनजानिया मसाजिद समितीचे सचिव यांच्यासह आठ जणांविरुद्ध अर्ज दाखल केला. धार्मिक द्वेष पसरवणे, मानसिक आणि धार्मिक छळ केल्याचा आरोप करत सर्वांवर कारवाई करावी, अशी विनंती न्यायालयाकडे करण्यात आली आहे. न्यायालयाने चौक पोलिस ठाण्यातून अहवाल मागवला.

केवळ ज्ञानवापी प्रकरणाशी संबंधित लोकांनाच दिला जाईल कोर्टरूममध्ये प्रवेश
ज्ञानवापी प्रकरणाची सुनावणी सुरू होताच न्यायालयाच्या परिसरात सुरक्षा व्यवस्था कडक करण्यात आली आहे. कोर्टरूममध्ये केवळ ज्ञानवापी प्रकरणाशी संबंधित लोकांनाच प्रवेश देण्यात आला होता. वकिलांच्या सहाय्यकांना न्यायालयाबाहेर थांबवण्यात आले. चार फिर्यादीही न्यायालयात पोहोचले होते.

महंत यांनी न्यायालयात अर्ज केला
जिल्हा न्यायाधीशांच्या कोर्टात काशी विश्वनाथ मंदिराचे माजी महंत कुलगुरू तिवारी यांनी नियम 10 अन्वये पक्षकार होण्यासाठी, ज्ञानवापीमध्ये सापडलेल्या शिवलिंगाची पूजा, पूजा आणि राग भोग सेवेसाठी अर्ज केला. ज्ञानवापी खटल्याच्या सुनावणीसाठी दोन्ही पक्षांच्या वकिलांनी जिल्हा न्यायाधीशांच्या न्यायालयात धाव घेतली आहे.