Global Health Leaders Award: आशा वर्कसना WHO कडून मिळाला ग्लोबल हेल्थ लीडर्स अवॉर्ड, पंतप्रधान मोदींनी केले


नवी दिल्ली – भारतातील 10 लाख आशा स्वयंसेविकांचा रविवारी जागतिक आरोग्य संघटनेने (WHO) गौरव केला. त्यांना डब्ल्यूएचओ महासंचालकांचा ग्लोबल हेल्थ लीडर्स पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले. यावेळी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी आशा कार्यकर्त्यांचे अभिनंदन केले. त्यांनी त्यांच्या ट्विटर हँडलवर लिहिले, मला आनंद आहे की आशा कार्यकर्त्यांच्या संपूर्ण टीमला WHO महासंचालकांच्या ग्लोबल हेल्थ लीडर्स पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले आहे. सर्व आशा कार्यकर्त्यांचे अभिनंदन. निरोगी भारताची खात्री करण्यात त्या आघाडीवर आहेत. त्यांचे समर्पण आणि जिद्द वाखाणण्याजोगी आहे.

WHOचे महासंचालक डॉ. टेड्रोस अॅधानोम गेब्रेयसस यांनी रविवारी जागतिक आरोग्यासाठी उल्लेखनीय योगदान, वर्धित, प्रादेशिक आरोग्य समस्यांबाबत नेतृत्व आणि वचनबद्धता दर्शविणारे सहा पुरस्कार जाहीर केले. हा समारंभ 75 व्या जागतिक आरोग्य संमेलनाच्या उद्घाटन सत्राचा भाग होता.

डब्ल्यूएचओ प्रमुखांनी केले जोरदार कौतुक
डॉ.टेड्रोस म्हणाले की, आशा स्वयंसेविकांनी मातृत्व सेवा आणि बालकांचे लसीकरण या क्षेत्रातही महत्त्वाचे काम केले आहे. याशिवाय, त्यांनी भारतातील सामुदायिक आरोग्य सेवा सुधारण्यात, तणाव आणि क्षयरोगावरील उपचार आणि पोषण, स्वच्छता आणि निरोगी राहणीमान यामध्ये महत्त्वपूर्ण योगदान दिले आहे. ते म्हणाले की, ज्या वेळी जग विषमता, विवाद, अन्न असुरक्षितता, हवामान संकट आणि जागतिक महामारीचा सामना करत आहे, अशा वेळी ज्यांनी जगभरातील आरोग्याचे संरक्षण आणि संवर्धन करण्यासाठी योगदान दिले आहे अशा व्यक्तींच्या कार्याची दखल हा पुरस्कार देण्यात येतो. हा पुरस्कार निस्वार्थ सेवेला समर्पित असल्याचे त्यांनी सांगितले.

ग्रामीण भारतातील संपर्काचा पहिला मुद्दा
मान्यताप्राप्त सामाजिक आरोग्य कार्यकर्ते किंवा आशा स्वयंसेविका हे भारत सरकारशी संलग्न आरोग्यसेवा कर्मचारी आहेत, जे ग्रामीण भारतातील संपर्काचे पहिले ठिकाण आहेत. देशातील कोरोना जागतिक महामारीच्या काळात घरोघरी जाऊन या साथीच्या रुग्णांची ओळख पटवण्याकरिता यापैकी अनेकांची नावे चर्चेत आली होती.

आरोग्यमंत्र्यांनीही अभिनंदन केले
केंद्रीय आरोग्य मंत्री मनसुख मांडविया यांनीही आशा कार्यकर्त्यांचे अभिनंदन केले. ते म्हणाले, आरोग्यसेवा पुरवण्यात आशा कार्यकर्त्या आघाडीवर आहेत. कोविड-19 च्या प्रतिबंध आणि व्यवस्थापनासाठी त्यांनी देशात आघाडीची भूमिका बजावली, त्या सर्वांना शुभेच्छा.