विधवा पेन्शन : हरियाणात पुनर्विवाह करणाऱ्या 18 हजार विधवांची पेन्शन बंद


चंदीगड – हरियाणा सरकार पेन्शनबाबत होणाऱ्या भ्रष्टाचाराचे सर्व मार्ग बंद करण्यात गुंतले आहे. दरम्यान राज्यात अशा 18 हजार विधवा महिला आहेत, ज्यांचे पुनर्विवाह झाले, मात्र त्यांना सरकारकडून विधवा पेन्शन मिळत होती. या महिला पकडल्या गेल्यानंतर राज्य सरकारने या विधवा महिलांची पेन्शन बंद केली आहे.

सध्या हरियाणा सरकार या महिलांकडून घेतलेल्या विधवा निवृत्ती वेतनाची रक्कम वसूल करत नाही, परंतु जेव्हा जेव्हा या महिलांना वृद्धापकाळ निवृत्ती वेतन मिळेल, तेव्हा त्यांना विधवा निवृत्ती वेतनाची रक्कम वृद्धापकाळ निवृत्ती वेतनाच्या रकमेत समायोजित करण्यास सांगितले जाईल. सरकारने या महिलांचा सर्व डेटा त्यांच्याकडे सुरक्षित ठेवला आहे.

मुख्यमंत्री मनोहर लाल यांनी शुक्रवारी सांगितले की, 23 हजार लोक आहेत ज्यांना सरकारने त्यांच्या घरी निवृत्ती वेतन देण्यास सांगितले होते, परंतु यापैकी 700 लोक सक्षम असल्याचे दिसून आले आणि त्यांनी पेन्शन घेण्यास नकार दिला, असे लोक कौतुकास पात्र असतात.

मुख्यमंत्र्यांच्या म्हणण्यानुसार विरोधक पेन्शनबाबत खोटा प्रचार करत आहेत. राज्यात कोणत्याही पात्र व्यक्तीची पेन्शन थांबलेली नसून नवीन पेन्शन सुरू झाली आहे. आता असे कोणतेही प्रमाणपत्र आवश्यक आहे, ज्यामध्ये पेन्शन घेतलेल्या व्यक्तीचे किंवा महिलेचे वय लिहिलेले असेल. पेन्शनसाठी पात्रतेचे वर्ष त्यात नमूद केलेले वय आणि चालू वर्षाचा अंदाज घेऊन निर्धारित केले जाईल. भविष्यातील वयासाठी इतर कोणतेही कागदपत्र देण्याची आवश्यकता नाही. पात्र व्यक्ती 60 वर्षांची होताच, कौटुंबिक ओळखपत्राच्या आधारे त्यांची पेन्शन आपोआप सुरू होईल.