WHO Warns : वाढू शकतात मंकीपॉक्सचे रुग्ण, जागतिक आरोग्य संघटनेचा इशारा, जाणून घ्या 10 मोठ्या गोष्टी


नवी दिल्ली – कोविडनंतर आता जगाला मंकीपॉक्स व्हायरसचा धोका आहे. वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (WHO) ने इशारा दिला आहे की मंकीपॉक्सचा संसर्ग तीव्र होऊ शकतो. आतापर्यंत आफ्रिका, युरोपमधील नऊ देशांव्यतिरिक्त अमेरिका, कॅनडा आणि ऑस्ट्रेलियामध्येही त्याचे रुग्ण आढळले आहेत. हे पाहता केंद्रीय आरोग्य मंत्री मनसुख मांडविया यांनीही नॅशनल सेंटर फॉर डिसीज कंट्रोल आणि आयसीएमआरला परिस्थितीवर बारीक लक्ष ठेवण्याचे निर्देश दिले आहेत. या नवीन संसर्गाशी संबंधित 10 मोठ्या गोष्टी आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत.

मंकीपॉक्सच्या वाढत्या प्रकरणांच्या पार्श्वभूमीवर, WHO च्या युरोप युनिटने शुक्रवारी या संदर्भात तातडीची बैठक घेतली. त्यांच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने बैठकीनंतर सांगितले की उष्णता वाढल्याने विषाणू अधिक वेगाने पसरू शकतो. डब्ल्यूएचओचे युरोपस्थित प्रादेशिक संचालक हॅन्स क्लग म्हणतात की, मंकीपॉक्सचा संसर्ग झालेल्या व्यक्तीने मोठ्या प्रमाणावर मेळावे, सण आणि पार्ट्यांमध्ये हजेरी लावली, तर तो संसर्ग इतर लोकांमध्ये पसरू शकतो.

मंकीपॉक्स बद्दल मोठ्या गोष्टी

  1. मंकीपॉक्स हे चेचक सारखे आहे. वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन म्हणते की या आजाराचा संसर्ग आईपासून गर्भात होऊ शकतो (ज्यामुळे जन्मजात मंकीपॉक्स होऊ शकतो) किंवा जन्मादरम्यान आणि नंतर जवळच्या संपर्कातून होऊ शकतो.
  2. एखाद्या संक्रमित व्यक्तीशी जवळचा शारीरिक संपर्क त्याच्या निर्णयासाठी बहुधा जबाबदार असतो. मंकीपॉक्स संक्रमित व्यक्तीच्या लैंगिक संपर्कातून देखील पसरतो की नाही, हे अद्याप स्पष्ट झालेले नाही.
  3. युरोपमध्ये आतापर्यंत 100 हून अधिक प्रकरणे आढळून आली आहेत. शुक्रवारी स्पेनमध्ये 24 प्रकरणे आढळून आली.
  4. अमेरिकेतील अधिकाऱ्यांचे म्हणणे आहे की, सध्या देशात त्याचा धोका कमी आहे, परंतु काही काळानंतर तो वाढू शकतो. त्याची बहुतेक प्रकरणे जवळच्या संपर्कामुळे झाली आहेत, त्याचा अधिक अभ्यास केला जात आहे.
  5. मंकीपॉक्स विषाणूमुळे पश्चिम आणि मध्य आफ्रिकन देशांमध्ये याचा प्रसार होतो. हा कोविड व्हायरससारखा संसर्गजन्य नाही.
  6. ही महामारी दीर्घकाळ राहण्याची शक्यता कमी आहे. बाधितांना वेगळे करून त्यावर नियंत्रण ठेवता येते. औषधे आणि प्रभावी लसी देखील उपलब्ध आहेत.
  7. मानवांमध्ये मंकीपॉक्सची लक्षणे चेचक सारखीच असतात, परंतु सौम्य असतात. मंकीपॉक्स सामान्यत: ताप, पुरळ आणि सुजलेल्या लिम्फ नोड्ससह मानवांमध्ये प्रकट होतो.
  8. यामुळे आरोग्याच्या विविध समस्या उद्भवू शकतात. मंकीपॉक्स हा साधारणपणे दोन ते चार आठवडे टिकणारा आजार आहे.
  9. WHO ने म्हटले आहे की अलीकडच्या काळात मृत्यूचे प्रमाण 3 ते 6 टक्के एवढे आहे. मंकीपॉक्स विषाणू जखमा, शरीरातील द्रवपदार्थ, श्वासोच्छवासाचे थेंब आणि बिछान्याद्वारे एका व्यक्तीपासून दुसऱ्या व्यक्तीमध्ये पसरतो.
  10. मंकीपॉक्सची लागण झालेल्या व्यक्तीने मोठ्या मेळावे, उत्सव आणि पार्ट्या इत्यादींना हजेरी लावल्यास तो संसर्ग इतर लोकांमध्ये पसरू शकतो.

मांडवीय यांनी दिल्या विमानतळ आणि बंदरांवर दक्ष राहण्याच्या सूचना
दरम्यान, केंद्रीय आरोग्य मंत्री मनसुख मांडविया यांनी नॅशनल सेंटर फॉर डिसीज कंट्रोल आणि ICMR ला मंकीपॉक्सवर बारीक लक्ष ठेवण्याचे निर्देश दिले आहेत. ते म्हणाले की केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने विमानतळ आणि बंदर आरोग्य अधिकाऱ्यांना सतर्क राहण्याचे निर्देश दिले आहेत. मंकीपॉक्सग्रस्त देशांच्या प्रवासाचा इतिहास असलेल्या कोणत्याही आजारी प्रवाशाला वेगळे केले जावे आणि त्याचे नमुने पुण्यातील राष्ट्रीय विषाणूशास्त्र संस्थेच्या BSL4 सुविधेकडे तपासणीसाठी पाठवले जावे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही