ब्रिटिश राजवटीत सुरू झाला होता श्रीकृष्णाचे जन्मस्थान आणि शाही ईदगाह मशिदीचा वाद


नवी दिल्ली – मथुरेतील श्रीकृष्णाच्या जन्मस्थानाच्या (कटरा केशव) मालकीचा वाद खूप जुना आहे. 1815 मध्ये ब्रिटिश सरकारकडून 15.70 एकर जमीन लिलावात राजा पटनीमल्लाने विकत घेतल्यानंतर काही वर्षांनी दोन्ही बाजूंमध्ये वाद सुरू झाला. इदगाहचे खतीब अताउल्लाह यांनी मशिदीला विक्रीत समाविष्ट केल्याबद्दल आक्षेप घेतला होता. 29 ऑक्टोबर 1832 रोजी न्यायालयाने प्रदीर्घ सुनावणीनंतर ती फेटाळली आणि संकुलातील सध्याचे घर आणि मशिदीसह संपूर्ण जमीन विकण्याची पुष्टी केली.

गुरुवारी कपिल शर्मा आणि श्री कृष्ण जन्मस्थान सेवा संस्थानचे सचिव गोपेश्वरनाथ चतुर्वेदी यांनी माध्यमांना या गोष्टींची माहिती दिली. ते म्हणाले की, जेव्हा ब्रिटीश सरकारला वृंदावन रेल्वे मार्गासाठी कॉम्प्लेक्सच्या पूर्वेकडील जमिनीची आवश्यकता होती, तेव्हा संपादनाच्या बदल्यात बनारसचे राजा पटनीमल्ल यांचे वंशज राय नरसिंह दास आणि राय नारायण दास यांना 11 आणे आणि 9 रुपये दिले गेले.

हिंदू बाजूच्या मालकीचा विचार होत राहिला
त्यांनी सांगितले की, या जमिनीचा तपशील राजा पटनीमल्ल यांचे वंशज राय नारायण दास आणि इतरांच्या नावे 15.70 एकर नापीक जागेत दुकान आणि मशिदीच्या रूपात 1285 पिकांच्या महसूल नोंदीमध्ये नमूद आहे. ते म्हणाले की, 1832, 1897, 1920, 1921, 1928, 1929, 1932, 1946, 1955, 1956, 1958, 1959, 1960, 1961 ही वर्षे कृष्णामी आणि त्यांच्यानंतरचे श्रीकृष्ण जनहो यांच्या वंशज आणि राजेभाऊ यांच्या वंशजांमध्ये होती. मथुरेतील मुस्लिम, 1965 पर्यंत सर्व प्रकरणांमध्ये, त्यांच्या अपील आणि पुनरावृत्ती निर्णयांमध्ये, हिंदू बाजू नेहमीच कटरा केशवदेवांचा स्वामी मानली गेली आहे.

कपिल शर्मा म्हणाले की, जमिनीवर मुस्लिमांचा अधिकार नसतानाही केवळ ईदच्या निमित्ताने नमाज अदा करण्याची सुविधा सुरू राहिली. त्याचे उल्लंघन करून 1986 नंतर श्री कृष्ण जन्मस्थान सेवा संस्थेने इदगाह संकुलात पाचवेळची नमाज सुरू करण्याबाबत आपला आक्षेप जिल्हा प्रशासनाकडे मांडला होता, मात्र मुस्लिम समाज अजूनही या परंपरेला विरोध करत आहे.

अशा प्रकारे या जमिनीचा करार झाला
श्री कृष्ण जन्मस्थान सेवा संघाचे तत्कालीन सह-सचिव (जी सोसायटी नोंदणी कायद्यांतर्गत नोंदणीकृत सहयोगी संस्था होती) यांनी मशिदीसारखी रचना हटविण्याबाबत दिवाणी न्यायालयात खटला क्रमांक 43/1967 दाखल केला होता. कटरा केशवदेव येथे इतर घोशींची घरे उभी आहेत.ज्या प्रकरणाचा निकाल सन 1974 मध्ये केंद्राच्या उपमंत्र्यांनी द्विपक्षीय समझोता सादर केल्यानंतर निकालात काढण्यात आला होता. याबाबत माहिती मिळताच ट्रस्टने श्रीकृष्ण जन्मस्थान सेवा संघाचे नाव संस्थेत बदलण्याचा निर्णय घेऊन करारात सहभागी असलेल्या युनियनच्या पदाधिकाऱ्यांना दिलासा दिला होता.

गोपेश्वरनाथ चतुर्वेदी म्हणाले की, सदोष कराराच्या आधारे जिल्हा न्यायालयात 1993 साली पंडित मनोहरलाल शर्मा आदि विरुद्ध स्वामी वामदेव इ. श्री कृष्णजन्मभूमी ट्रस्टच्या स्थापनेनंतर सर्व राज्य अभिलेख, खसरा, खतौनी, जलकर-गृहकर आकारणी, नोंदवही आदींतील जुन्या नोंदी दुरुस्त करून जमिनीचे मालक म्हणून श्री कृष्ण जन्मभूमी ट्रस्टचे नाव सुरू आहे.