उत्तर कोरियात 20 दिवसांत 20 लाखांहून अधिक लोक कोरोनाच्या विळख्यात, ना औषधे उपलब्ध, ना हॉस्पिटलमध्ये बेड


दोन वर्षांपासून कोरोनाच्या प्रादुर्भावापासून दूर असलेल्या उत्तर कोरियामध्ये संसर्ग झपाट्याने पसरत आहे. 13 मे रोजी येथे संसर्गामुळे पहिला मृत्यू झाल्याची अधिकृत घोषणा करण्यात आली. त्यानंतर उत्तर कोरियाच्या सरकारी मीडियानेही देशातील 3.50 लाखांहून अधिक लोक गूढ तापाच्या विळख्यात असल्याचे सांगितले होते. मात्र, त्यांच्या कोरोना संसर्गाचा खुलासा झालेला नाही. आता या तापाच्या रुग्णांची संख्या 3.50 लाखांवरून 20 लाखांवर पोहोचली आहे.

दरम्यान रुग्णालयांमध्ये खाटांचा तुटवडा आहे. लोकांना विषाणूविरोधी औषधे मिळत नाहीत. अशा परिस्थितीत हुकूमशहा किम जोंगच्या अधिकाऱ्यांनी कोरोना रुग्णांच्या उपचारासाठी नवा फर्मान जारी केला आहे. गेल्या वर्षी जेव्हा जगभरात कोरोनाने धुमाकूळ घातला होता, तेव्हा WHO सह अनेक देशांनी उत्तर कोरियाला मदत देऊ केली होती, पण किम जोंगने कोणतीही मदत घेण्यास नकार दिला होता. चला जाणून घेऊया बाहेरच्या मदतीशिवाय किम जोंग आपल्या लोकांवर कसे करत आहेत उपचार?

चहा आणि मीठाच्या पाण्याने उपचार
उत्तर कोरिया कोरोना आणि तापाच्या रुग्णांच्या उपचारात पारंपारिक पद्धतीचा अवलंब करत आहे. बीबीसीने दिलेल्या वृत्तानुसार, येथील रुग्णांना पारंपरिक चहा आणि मीठ पाणी पिण्याचा सल्ला दिला जात आहे. किम जोंगच्या पार्टी वृत्तपत्र रोडॉन्ग सिम्नॉनने लिहिले, जे गंभीर आजारी नाहीत, त्यांनी आले किंवा हनीसकल चहा आणि विलो-पान गरम पाण्यात मिसळून घ्यावे.

किम जोंग सरकारला काय वाटते?

  • कोमट मिठाचे पाणी घसा खवखवणे किंवा खोकला यासारख्या काही कोरोना लक्षणांना शांत करू शकते.
  • जेव्हा रुग्ण नेहमीपेक्षा जास्त द्रवपदार्थ घेतो, तेव्हा हे हायड्रेशनमध्ये मदत करेल.
  • आले आणि विलोची पाने देखील जळजळ कमी करतात आणि वेदना कमी करतात.
  • रुग्णांना इबुप्रोफेन सारख्या वेदनाशामक औषधांसह अमोक्सिसिलिन आणि इतर प्रतिजैविकांचा वापर करण्याचा सल्ला दिला जातो.

गावात मोफत वैद्यकीय सुविधा
उत्तर कोरिया आरोग्य सुविधा बळकट करण्यासाठी प्रयत्न केले जात आहेत. गावपातळीवरील शासकीय रुग्णालयात रुग्णांना मोफत वैद्यकीय सुविधा पुरविण्यात येत आहेत. तथापि, 2020 मध्ये कडक लॉकडाऊन लागू झाल्यामुळे देशाच्या आर्थिक स्थितीला मोठा फटका बसला आहे. त्याचा परिणाम आता सरकारी रुग्णालयांमध्येही दिसून येत आहे.

दोन वर्षे कशा प्रकारे टाळला संसर्ग?
जानेवारी 2020 मध्ये, जेव्हा चीनने कोरोना संसर्गाची माहिती जगासमोर मांडली, तेव्हा सर्व आंतरराष्ट्रीय सीमा बंद करणारा उत्तर कोरिया हा पहिला देश होता. संपूर्ण देशात लॉकडाऊन लागू करण्यात आला. त्यामुळे देशात उपासमारीची परिस्थिती निर्माण झाली होती. लॉस एंजेलिस टाईम्सच्या वृत्तानुसार, तेव्हा किम जोंगने सीमा ओलांडणाऱ्यांना पाहताच गोळ्या घालण्याचे आदेश दिले होते. यामुळे 25 लाख लोकसंख्या असलेल्या संपूर्ण देशाला धक्का बसला.

अहवालानुसार, हुकूमशहाच्या या आदेशामुळे 10 लाख लोकांना एका वेळी जेवण मिळू शकले. संपूर्ण देशात अन्नधान्याचे संकट आले. आंतरराष्ट्रीय मानवाधिकार आयोगानेही या आदेशाबाबत उत्तर कोरियाकडून स्पष्टीकरण मागवले होते. एका रिपोर्टनुसार, किम जोंग यांनी असेही आदेश दिले होते की, जर कोणाला कोरोनाची लक्षणे आढळली, तर त्यांना तुरुंगात टाकावे. यामुळेच लोकांनी घराबाहेर पडणे बंद केले होते.

हुकूमशहा किम जोंग पहिल्यांदाच दिसले मास्क घालून
ताप आणि संसर्गाच्या वाढत्या घटनांमुळे हुकूमशहा किम जोंग स्वत: घाबरले आहेत. त्यामुळेच गेल्या आठवड्यात पक्षाच्या बैठकीत ते पहिल्यांदाच मास्क घालून दिसले. त्यानंतर किम म्हणाले की आपत्कालीन राखीव वैद्यकीय पुरवठा पाठविला गेला आहे आणि अधिकारी संसर्ग थांबवण्याचा सतत प्रयत्न करीत आहेत. उत्तर कोरियाच्या राज्य माध्यमांनी मान्य केले आहे की कोरोनापासून देशाच्या सुरक्षा उपायांचे उल्लंघन झाले आहे. किमला मास्कमध्ये पाहिल्यानंतर लोकांमध्ये भीतीचे वातावरण आहे. उत्तर कोरियाची वृत्तसंस्था KNCA नुसार, ही देशासाठी आणीबाणीची स्थिती आहे.