पीएफ खात्यात जन्मतारीख चुकीची टाकली? घरबसल्या काही मिनिटांत बदलुन घ्या, अन्यथा होऊ शकतो हा त्रास


जर तुम्ही संघटित क्षेत्रात काम करत असाल, तर साहजिकच तुम्हाला कंपनीकडून अनेक प्रकारच्या सुविधा दिल्या जातात. पगाराव्यतिरिक्त, काम करणा-या लोकांना अनेक फायदे देखील मिळतात, ज्यात लंच, बोनस, ओव्हरटाइम इ. पण अशी एक सुविधा आहे, जी सरकारकडून नोकरदारांना दिली जाते, ज्यासाठी काही नियम निश्चित केले आहेत. वास्तविक, हे पीएफ खाते आहे, जे कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटनेद्वारे चालवले जाते, जे केंद्र सरकारचे एक युनिट आहे. यामध्ये लोकांची खाती उघडली जातात आणि दर महिन्याला पगारातून ठराविक रक्कम त्यांच्या बँक खात्यात जमा केली जाते. याआधी तुम्हाला तुमच्या पीएफ खात्यासाठी अनेक माहिती द्यावी लागते, परंतु अनेकदा लोकांच्या खात्यात काही चुका झाल्याचे दिसून येते. उदाहरणार्थ, जन्मतारीख. अशा परिस्थितीत, जर तुमची जन्मतारीख तुमच्या पीएफ खात्यात चुकीच्या पद्धतीने टाकली गेली असेल, तर तुम्ही घरी बसून काही मिनिटांत ती दुरुस्त करू शकता. चला तर मग आम्ही तुम्हाला त्याची सोपी प्रक्रिया सांगतो.

नियम काय म्हणतो?
तुम्हाला पीएफ खात्यात तुमची जन्मतारीख दुरुस्त करायची असेल, तर त्यासाठी काही नियम आहेत. ईपीएफओच्या मते, योग्य जन्मतारीख आणि आधीच प्रविष्ट केलेली जन्मतारीख यातील फरक 3 वर्षांपेक्षा कमी असावा. पण जर तुमच्या जन्मतारखेत यापेक्षा जास्त फरक असेल तर तुमच्या आधार कार्डाव्यतिरिक्त तुम्हाला इतर काही कागदपत्रेही सादर करावी लागतील. तरच बदल घडू शकतो.

ही कागदपत्रे आवश्यक आहेत
या काळात तुम्हाला कोणती कागदपत्रे लागतील हे देखील जाणून घ्या. वास्तविक, यासाठी तुम्हाला शाळा किंवा महाविद्यालयाचे प्रमाणपत्र, पासपोर्ट, ड्रायव्हिंग लायसन्स, वैद्यकीय प्रमाणपत्र आणि केंद्र किंवा राज्य सरकारच्या सेवा रेकॉर्डपैकी कोणतेही एक आवश्यक आहे.

तुम्ही घरी बसून जन्मतारीख याप्रमाणे बदलू शकता:-

  • जन्मतारीख बदलण्यासाठी, तुम्हाला प्रथम EPFO ​​च्या अधिकृत वेबसाइटला भेट द्यावी लागेल https://unifiedportal-mem.epfindia.gov.in/memberinterface/
  • त्यानंतर तुम्हाला जन्मतारखेच्या पर्यायावर जावे लागेल
  • येथे तुम्ही तुमची जन्मतारीख सहज बदलू शकता.

वास्तविक, जर तुमची जन्मतारीख तुमच्या पीएफ खात्यात चुकीच्या पद्धतीने टाकली गेली असेल, तर अशा परिस्थितीत तुम्ही तुमच्या खात्यातून पैसे काढता. मग तुम्हाला अडचणींचा सामना करावा लागू शकतो. त्यामुळे त्याची वेळीच दुरुस्ती होणे गरजेचे आहे.