लालूप्रसाद यादवांशी संबंधित 17 ठिकाणांवर सीबीआयचे छापे


पाटणा – केंद्रीय अन्वेषण यंत्रणेच्या रडारावर पुन्हा एकदा आरजेडी सुप्रीमो लालू प्रसाद यादव आले आहेत. सीबीआय त्यांच्याशी संबंधित 17 ठिकाणी छापे टाकत आहे. बिहारच्या मुख्यमंत्रीपदाच्या काळात लालूप्रसाद यादव यांच्या कथित भ्रष्टाचाराबाबत ही कारवाई करण्यात येत आहे.

सीबीआयने शुक्रवारी सकाळी एकाच वेळी कारवाई सुरू केली. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, लालू यादव, त्यांची पत्नी राबडी देवी आणि मुलगी मिसा भारती यांच्या पाटणा, गोपालगंज आणि दिल्लीतील ठिकाणांवर कारवाई करण्यात येत आहे. रेल्वे भरती घोटाळ्याप्रकरणी आरजेडी नेत्यावर नवा गुन्हा दाखल करण्यात आल्याचे सूत्रांनी सांगितले.

लंडनमध्ये होणाऱ्या परिषदेत देशाच्या भवितव्यावर चर्चा करणार आहेत तेजस्वी
लालूंचे धाकटे पुत्र आणि बिहार विधानसभेतील विरोधी पक्षनेते तेजस्वी यादव हे सध्या लंडनमध्ये असल्याचे आरजेडीच्या सूत्रांचे म्हणणे आहे. काही तासांनंतर, तेजस्वी यादव लंडनमधील ‘आयडियाज फॉर इंडिया कॉन्फरन्स’मध्ये ‘देशाचे भविष्य’ या विषयावरील चर्चेला संबोधित करणार आहेत. तेजस्वी यांना पहिल्यांदाच आंतरराष्ट्रीय मंचावर बोलण्याची संधी मिळाली आहे.

नोकरीच्या बदल्यात भूखंड घेतले?
लालू यादव यूपीए सरकारमध्ये रेल्वेमंत्री असताना नोकरी मिळवून देण्याच्या बदल्यात अर्जदारांकडून जमीन आणि भूखंड घेण्यात आल्याचा आरोप आहे. सीबीआयने या प्रकरणी चौकशी केल्यानंतर लालू आणि त्यांच्या मुलीवर गुन्हा दाखल केला होता. लालू प्रसाद यादव 2004 ते 2009 या काळात तत्कालीन यूपीए सरकारमध्ये रेल्वेमंत्री होते. ते रेल्वेमंत्री असताना नोकरीच्या बदल्यात जमीन दिल्याची अशी अनेक प्रकरणे समोर आली होती.

मजबूत आवाज दडपण्याचा प्रयत्न : राजद
सीबीआयच्या छाप्याच्या कारवाईबाबत आरजेडीचे प्रवक्ते आलोक मेहता म्हणाले की, हा एक शक्तिशाली आवाज दाबण्याचा प्रयत्न आहे. ते पूर्णपणे पक्षपाती आहे. दुसरीकडे लालू यादव यांचे भाऊ प्रभुनाथ यादव म्हणाले की, आजारी व्यक्तीला अशा प्रकारे जाणीवपूर्वक त्रास दिला जात आहे. या कारवाईमागे कोणाचा हात आहे हे सर्वांना माहीत आहे.

काही दिवसांपूर्वी झाली राजद सुप्रिमोची तुरुंगातून सुटका
चारा घोटाळ्याशी संबंधित डोरंडा ट्रेझरी प्रकरणात काही दिवसांपूर्वी राजद सुप्रीमो लालू यादव यांना जामीन मिळाला होता. हे प्रकरण डोरंडा कोषागारातून 139 कोटी रुपये काढण्याबाबतचे होते. 27 वर्षांनंतर, न्यायालयाने त्याला फेब्रुवारी 2022 मध्ये घोटाळ्यात दोषी ठरवले आणि त्यांना पाच वर्षांची शिक्षा सुनावली. याआधी चारा घोटाळ्याच्या वेगवेगळ्या प्रकरणात ते तुरुंगात होते.