हेल्मेट घालून वाहन चालवल्यास कापले जाऊ शकते 2000 रुपयांचे चलन, जाणून घ्या नवा नियम


नवी दिल्ली – दुचाकी चालवताना चालकांना हेल्मेट घालणे बंधनकारक करण्यात आले आहे. हेल्मेटशिवाय वाहन चालवणे हे वाहतुकीच्या नियमांचे उल्लंघन आहे आणि तुमच्या विरोधात चालान काढले जाऊ शकते. मात्र, हे जाणून तुम्हाला धक्का बसेल की, वाहतूक नियमांनुसार केवळ हेल्मेट घालून दुचाकी चालवल्यास तुम्हाला दंड होऊ शकतो. नव्या वाहतूक नियमांनुसार हेल्मेट घातल्यास 2000 रुपयांचे चलन भरावे लागेल.

मोटार वाहन कायद्यानुसार, जर एखाद्या स्वाराने मोटारसायकल किंवा स्कूटर चालवताना हेल्मेट घातले नाही तर त्याला नियम 194D MVA अंतर्गत 1000 रुपये दंड आकारला जाईल. एवढेच नाही तर, जर एखाद्याने निकृष्ट हेल्मेट घातले किंवा हेल्मेटवर BIS नोंदणी चिन्ह नसेल, तर चालकाला 194D MVA नुसार 1000 रुपयांचे अतिरिक्त चलन भरावे लागेल.

रस्त्यावर हेल्मेट विक्री
दोन वर्षांपूर्वी, केंद्राने असा नियम लागू केला होता की भारतात फक्त दुचाकी वाहनांसाठी भारतीय मानक ब्युरो (BIS) प्रमाणित हेल्मेट तयार आणि विकले जातील. सुप्रीम कोर्टाच्या निर्देशांनुसार, रस्ता सुरक्षा समितीने मार्च 2018 मध्ये देशात हलक्या हेल्मेटची शिफारस केली होती.

मुलांना बसण्यासाठी आहेत हे नियम
रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्रालयाने अलीकडेच चार वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या मुलांना दुचाकीवर नेण्यासाठी सुरक्षा नियमांमध्ये बदल केले आहेत. नवीन वाहतूक नियमांनुसार, दुचाकीस्वारांना लहान मुलांची वाहतूक करताना हेल्मेट आणि हार्नेस बेल्ट वापरणे बंधनकारक आहे. यासोबतच वाहनाचा वेगही केवळ 40 किमी प्रतितास इतका मर्यादित ठेवावा लागेल. नवीन वाहतूक नियमांचे उल्लंघन केल्यास 1000 रुपये दंड आकारला जाऊ शकतो. तसेच चालकाचा ड्रायव्हिंग लायसन्स तीन महिन्यांसाठी निलंबित केला जाऊ शकतो.

अशा प्रकारे भरा तुमचे ई-चलन ऑनलाइन

  • तुमचे ई-चलन भरण्यासाठी तुम्हाला परिवहन विभागाच्या अधिकृत वेबसाइट https://echallan.parivahan.gov.in/ ला भेट द्यावी लागेल.
  • यानंतर, चेक ऑनलाइन सेवांमध्ये चेक चलन स्थितीचा पर्याय निवडावा लागेल.
  • यानंतर, तुम्हाला ड्रायव्हिंग लायसन्स क्रमांक, वाहन क्रमांक किंवा चलन क्रमांकाचा तपशील टाकून तुमचे चलन शोधावे लागेल.
  • याशिवाय, तुम्ही तुमचा इंजिन क्रमांक किंवा चेसिस क्रमांकाचे शेवटचे पाच क्रमांक टाकूनही ते शोधू शकता.
  • त्यानंतर Get Detail चा पर्याय निवडा.
  • आता चलनाचे सर्व तपशील तुमच्या स्क्रीनवर दिसतील.
  • चलन भरण्यासाठी, तुम्हाला चलनाच्या पुढे लिहिलेला पे आता पर्याय निवडावा लागेल.
  • तुमच्या सोयीनुसार पेमेंट मोड निवडा आणि पेमेंट करा.
  • ई-चलन भरल्यानंतर तुमच्या नोंदणीकृत मोबाईल नंबरवर ट्रान्झॅक्शन आयडीचा संदेश येईल.