आयएसआयला गुप्तचर माहिती पाठवणाऱ्या दोन हेरांना अटक, मोबाईलमध्ये सापडले लष्कराच्या वाहनांची छायाचित्रे, नकाशे


अमृतसर – भारताची गुप्त माहिती पाकिस्तानची गुप्तचर संस्था आयएसआयला दिल्याप्रकरणी पंजाब पोलिसांनी दोन हेरांना अटक केली आहे. त्याच्या मोबाईलमधून भारतीय लष्कराच्या इमारती, वाहने आणि नकाशे आदी फोटो सापडले असून ते पाकिस्तानला पाठवण्यात आले होते. यातील जाफिर रियाझ हा मूळचा कोलकाता येथील असून तो सध्या पाकिस्तानात राहत होता. तर दुसरा साथीदार मोहम्मद शमशाद हा अजनाळा रोडवरील मिरनकोट चौकात राहत होता. गुप्तचर यंत्रणांचे अधिकारी त्याची चौकशी करण्यात व्यस्त आहेत.

सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, स्टेट ऑपरेशन सेलला (एसएसओसी) मिळालेल्या माहितीच्या आधारे दोघांना बुधवारी अमृतसर येथून अटक करण्यात आली. अधिकाऱ्यांनी दोघांचे मोबाईल जप्त केले. तपासादरम्यान असे समोर आले की जफिर रियाझ 2005 मध्ये पाकिस्तानला गेला होता, जिथे त्याने लाहोरच्या मॉडेल टाऊनमधील राबियाशी लग्न केले होते.

यादरम्यान तो पाकिस्तानच्या गुप्तचर संस्थेचा एजंट अवैशच्या संपर्कात आला, त्याने त्याला भारताची माहिती देतो, असे सांगून मोठ्या रकमेचे आमिष दाखवले. त्यानंतर ते कोलकात्यात आले. दरम्यान, त्याचे सासरे शेर जहांगीर अहमद यांनी त्याला पाकिस्तानात येऊन राहण्यास सांगितले, परंतु तो गेला नाही.

2012 मध्ये जफिर रियाझचा कोलकाता येथे अपघात झाला होता आणि त्याची आर्थिक स्थिती खालावली होती हेही अधिकाऱ्यांना समजले. सासरच्यांच्या सांगण्यावरून तो पाकिस्तानला गेला. मात्र, ते उपचारासाठी अमृतसरला वारंवार येत राहिले. यादरम्यान त्याने अमृतसर रेल्वे स्थानकासमोर लिंबूपाणी बिहारच्या मधुबन जिल्ह्यातील गावात पाठवले आणि नुकतेच मीरान चौकातील रहिवासी मोहम्मद शमशाद याच्यासोबत सहभागी झाले.

जाफिरने मोहम्मद शमशादची पाकिस्तानी एजंट अवैशशीही ओळख करून दिली होती, असेही कळते. शमशादने सांगितले की, आपण गेल्या 20 वर्षांपासून अमृतसरमध्ये राहतो. अवयशने त्याला पैशाचे आमिष दाखवून त्याच्या मोबाईलमधून एअरफोर्स स्टेशन आणि कँट परिसराचे फोटो काढून त्याला पाठवले.