खाद्यतेलाच्या दरवाढीला ब्रेक, इंडोनेशिया उठवणार पामतेलावरील बंदी


नवी दिल्ली : महागाईचा भीषण तडाखा सहन करणाऱ्या देशातील सर्वसामान्यांसाठी गुरुवारी दिलासादायक बातमी आहे. किंबहुना आगामी काळात खाद्यतेलाच्या किमती कमी होऊ शकतात. याचे कारण म्हणजे इंडोनेशियाने यापूर्वी घातलेली पामतेल निर्यातीवरील बंदी उठवण्याचा निर्णय घेतला आहे.

या संदर्भातील एका वृत्तानुसार इंडोनेशियाने 23 मे पासून पाम तेलावरील बंदी उठवण्याची घोषणा केली आहे. गुरुवारी देशातील व्यापारी नेत्यांनी राष्ट्रपतींकडे निर्यात निर्बंध हटवण्याची मागणी केली होती, त्यानंतर हा मोठा निर्णय घेण्यात आला आहे. अहवालानुसार, निर्यातीवर बंदी घातल्यानंतर देशातील साठा पूर्ण भरला आहे, निर्बंध कायम राहिल्यास या क्षेत्राला मोठे नुकसान होऊ शकते. येथे कळवू की, पाम तेलाचा सर्वात मोठा उत्पादक असलेल्या इंडोनेशिया सरकारने 28 एप्रिल रोजी पाम तेलाच्या निर्यातीवर बंदी घातली होती.

अहवालानुसार, इंडोनेशियामध्ये बंदरांसह सुमारे सहा दशलक्ष टन साठवण क्षमता आहे. त्याच वेळी, बंदीनंतर, मे महिन्याच्या सुरुवातीलाच देशांतर्गत साठा सुमारे 5.8 दशलक्ष टनांवर पोहोचला. इंडोनेशिया पाम ऑइल असोसिएशन (GAPKI) ने गुरुवारी जारी केलेल्या आकडेवारीनुसार, मार्चच्या शेवटी, देशांतर्गत साठा फेब्रुवारीच्या 5.05 दशलक्ष टनांवरून 5.68 दशलक्ष टनांवर पोहोचला. मग निर्यातबंदीनंतर साठा जवळपास भरला आहे.

विशेष म्हणजे, इंडोनेशिया सामान्यत: वार्षिक पाम तेल उत्पादनाच्या केवळ 35 टक्के वापरते. हे मुख्यतः अन्न आणि इंधनासाठी वापरले जाते. त्याचबरोबर पामतेलासाठी भारताचे इंडोनेशियावर अधिक अवलंबित्व आहे, अशा परिस्थितीत निर्यातीवरील निर्बंध हटवल्यास देशाला दिलासा मिळू शकतो. आपण येथे कळवूया की भारत आपल्या 70 टक्के पामतेल इंडोनेशियामधूनच आयात करतो. तर 30 टक्के आयात मलेशियातून होते. 2020-21 या आर्थिक वर्षात भारताने 83.1 लाख टन पाम तेलाची आयात केली.