Gyanvapi Survey Report: ज्ञानवापी मशिदीत सापडल्या शेषनाग आणि देवतांच्या खुणा, दोन पानी अहवालात अनेक खुलासे


वाराणसी : गौरींची नियमित पूजा आणि इतर देवतांच्या रक्षणाच्या मागणीवरून 6 आणि 7 मे रोजी आयोगाच्या कारवाईत मशिदीच्या भिंतींवर देवतांच्या कलाकृती सापडल्या आहेत. तत्कालीन वकील आयुक्त अजय कुमार मिश्रा यांनी बुधवारी न्यायालयात दाखल केलेल्या अहवालात ज्ञानवापी मशिदीच्या मागील भिंतीवर शेषनाग, कमळाच्या चिन्हासह धार्मिक चिन्हे असल्याचे सांगितले आहे. भिंतीच्या उत्तरेकडून पश्चिमेकडे स्लॅबवर सिंदूर रंगाचे नक्षीकाम केलेले आहे. यामध्ये चार मूर्तींचा आकार देवतेच्या रूपात दिसतो. हा अर्धवट अहवाल न्यायालयाने रेकॉर्डवर घेतला आहे. दिवाणी न्यायाधीश वरिष्ठ विभागाच्या न्यायालयात दाखल केलेल्या दोन पानी अहवालात तत्कालीन अधिवक्ता आयुक्तांनी सांगितले की, दगडी पाटीवर चार देवता दिसतात. चौथी आकृती स्पष्टपणे मूर्तीसारखी दिसते आणि सिंदूराच्या जाड पेस्टने झाकलेली आहे.

त्याच्या पुढे दिवा लावण्यासाठी वापरल्या जाणार्‍या त्रिकोणी कड्यामध्ये फुले ठेवली होती. बॅरिकेडिंगच्या आत आणि मशिदीच्या पश्चिमेकडील भिंतीमध्ये ढिगाऱ्याचा ढीग आहे. ही दगडी पाटीही त्याच ढिगाऱ्याचा भाग असल्याचे दिसते. त्यावर नक्षीकाम केलेल्या कलाकृती मशिदीच्या पश्चिम भिंतीवरील कलाकृतींशी जुळतात.

यानंतर आयोगाची कारवाई थांबल्याचा संदर्भ देत, वादग्रस्त जागेच्या मूळ जागेवर बॅरिकेडच्या आत जाऊन तळघर उघडण्यास प्रशासनाने असमर्थता व्यक्त केल्याने ही कारवाई दुसऱ्या दिवशी पुढे ढकलण्यात आल्याचे त्यांनी अहवालात म्हटले आहे.

7 मे रोजी सुरू झालेली आयोगाची कार्यवाही अंजुमन इनाझानिया मस्जिद कमिटी या एका पक्षाच्या अनुपस्थितीत सुरू झाली. विखंडित देवतांची छायाचित्रे आणि व्हिडीओग्राफी, मंदिरांचे ढिगारे, हिंदू देवतांच्या कलाकृती, कमळाच्या आकाराचे दगडी स्लॅब आदींची छायाचित्रे आणि व्हिडिओग्राफी करण्यात आल्याचे अहवालात सांगण्यात आले.

कारवाईदरम्यान वादग्रस्त पश्चिमेकडील भिंतीच्या बाजूला सिंदूराच्या तीन कलाकृतींचे पूजन करणे आणि श्रृंगार गौरीचे प्रतीक म्हणून दरवाजाच्या चौकटीची पूजा करणे या प्रश्नावर फिर्यादींनी घटनास्थळी सांगितले की, त्यांच्या मुख्य मंदिरात आणि आतमध्ये असलेल्या अवशेषांमध्ये प्रवेश आहे. बॅरिकेडिंगला मनाई आहे. न्यायालयाच्या आदेशानुसार दोन दिवस चाललेल्या या कारवाईची व्हिडीओग्राफी तिजोरीत बंद करून ठेवण्यात आली आहे, असे अॅड.

12 मे रोजी आयोगाच्या अपूर्ण कारवाईवर 7 मे रोजी न्यायालयाने वकील आयुक्त तसेच विशेष अधिवक्ता आयुक्त विशाल सिंह आणि सहायक अधिवक्ता आयुक्त अजय प्रताप सिंह यांची नियुक्ती केली होती. यानंतर 17 मे रोजी न्यायालयाने वकील आयुक्त अजय मिश्रा यांना पदावरून मुक्त केले.

प्रशासनावर असहकाराचा आरोप
तत्कालीन अधिवक्ता आयुक्त अजय कुमार मिश्रा यांनी त्यांच्या अहवालात प्रतिवादी राज्य सरकार, जिल्हा दंडाधिकारी आणि पोलिस आयुक्तांवर 7 मे रोजी आयोगाच्या कारवाईत असहकार केल्याचा आरोप केला आहे.

त्यांनी लिहिले आहे की 7 मे रोजी मुस्लिम बाजूचे 100 हून अधिक लोक बॅरिकेडच्या पलीकडे उपस्थित होते, त्यांच्या मेळाव्यानंतर सरकार आणि पोलिसांनी पुढील कारवाईसाठी सहकार्य करण्यास असमर्थता व्यक्त केली. त्यामुळे आयोगाची कारवाई पूर्णपणे होऊ शकली नाही.

वाराणसी येथील दिवाणी न्यायाधीश वरिष्ठ विभागीय न्यायालयाच्या आदेशानुसार, पुरातन आदि विश्वेश्वर संकुलाबाबत राखी सिंग इत्यादी विरुद्ध उत्तर प्रदेश सरकार इत्यादी प्रकरणातील न्यायालयीन आयोगाकडून व्हिडिओग्राफी करून घेण्याच्या सूचना देण्यात आल्या होत्या. तत्कालीन महाधिवक्ता आयुक्त अजय कुमार मिश्रा यांनी बुधवारी 6 व 7 मे रोजी न्यायालयीन आयोगाच्या कारवाईचा अहवाल न्यायालयात सादर केला.