Gyanvapi mosque: ज्ञानवापी प्रकरणातील सुनावणीला कनिष्ठ न्यायालयात स्थगिती, उद्या विचार करणार सर्वोच्च न्यायालय


नवी दिल्ली : बनारसमधील प्रसिद्ध ज्ञानवापी मशिदीबाबत सर्वोच्च न्यायालयाने गुरुवारी सुनावणी शुक्रवारपर्यंत तहकूब केली. तोपर्यंत सर्वोच्च न्यायालयाने वाराणसीच्या कनिष्ठ न्यायालयाला या प्रकरणी सुनावणी करू नये किंवा आदेश जारी करू नये, असे निर्देश दिले आहेत.

सर्वोच्च न्यायालयाने ज्ञानवापी प्रकरणावर उद्या दुपारी ३ वाजता सुनावणी होणार असल्याचे सांगितले आहे. तोपर्यंत वाराणसीच्या दिवाणी न्यायालयाने या प्रकरणी कोणताही आदेश देऊ नये, असे सर्वोच्च न्यायालयाने म्हटले आहे. तत्पूर्वी, हिंदू पक्षाचे वकील विष्णुशंकर जैन म्हणाले की, ज्येष्ठ वकील हरिशंकर जैन यांची तब्येत बिघडली आहे, त्यामुळे ज्ञानवापी खटल्याची सुनावणी उद्या होईल.

यावर मुस्लीम पक्षातर्फे वकील हुजेफा अहमदी यांनी सांगितले की, हे प्रकरण निकडीचे असल्याने त्यावर आजच सुनावणी झाली पाहिजे. अहमदी म्हणाले की, विविध मशिदी सील करण्यासाठी देशभरात अनेक अर्ज दाखल करण्यात आले आहेत. वाराणसीमध्ये ज्ञानवापी प्रकरणाची सुनावणी सुरू असून वाळूखानाभोवतीची भिंत पाडण्यासाठी अर्ज दाखल करण्यात आला आहे. अहमदी म्हणाले की, वकील आजारी असल्याच्या कारणावरून सुनावणी पुढे ढकलण्यास विरोध करू शकत नाही, परंतु हिंदू भाविक दिवाणी न्यायालयाच्या प्रक्रियेत पुढे जाणार नाहीत असे हमीपत्र दिले पाहिजे.

यावर अधिवक्ता विष्णू शंकर जैन म्हणाले की, ते खंडपीठाला आश्वासन देत आहेत की हिंदू पक्षकार वाराणसीच्या दिवाणी न्यायालयात सुनावणी पुढे नेणार नाहीत. यानंतर न्यायमूर्ती डीवाय चंद्रचूड, न्यायमूर्ती सूर्यकांत आणि न्यायमूर्ती पीएस नरसिंहा यांच्या खंडपीठाने जैन यांचे म्हणणे रेकॉर्डवर घेतले आणि आदेश देताना दिवाणी न्यायालयाला या प्रकरणाची पुढील सुनावणी शुक्रवारपर्यंत न करण्यास सांगितले.