बूस्टर डोस: डब्ल्यूएचओने तरुणांना यासाठी केली मनाई, जाणून घ्या कोणाला मिळू शकतो दुसरा बूस्टर डोस


नवी दिल्ली – कोरोनाचा संसर्ग टाळण्यासाठी अनेक देशांमध्ये दुसरा बूस्टर डोसही सुरू करण्यात आला आहे. पहिला बूस्टर डोस नुकताच भारतात मंजूर झाला आहे. आता वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (WHO) ने दुसऱ्या बूस्टर डोसबाबत अभ्यास अहवाल जारी केला आहे. यामध्ये दुसरा बूस्टर डोस तरुणांसाठी प्रभावी असल्याचे सांगण्यात आलेले नाही. WHO ने काय सांगितले आणि कोणाला दुसरा बूस्टर डोस मिळू शकतो याची माहिती आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत.

वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (WHO) ने एका अभ्यासाचा हवाला देत म्हटले आहे की, दुसऱ्या बूस्टर डोसचा फायदा जास्त जोखीम असलेल्या लोकांमध्ये, आरोग्य कर्मचारी, 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाचे लोक किंवा कमी प्रतिकारशक्ती असलेल्या लोकांमध्ये दिसून येत आहे. WHO ने स्ट्रॅटेजिक कन्सल्टेटिव्ह ग्रुप ऑफ एक्सपर्ट (SAGE) कडून लसीकरणावर सूचना देखील दिल्या.

असे म्हटले आहे की, सर्वसाधारणपणे पहिला बूस्टर डोस लसींचा प्रारंभिक डोस पूर्ण झाल्यानंतर चार ते सहा महिन्यांच्या अंतराने दिला जाऊ शकतो. हे विशेषतः Omicron च्या संदर्भात केले जाऊ शकते. डब्ल्यूएचओने असेही म्हटले आहे की एमआरएनए लसीचा बूस्टर डोस ज्यांच्या जीवाला जास्त धोका आहे त्यांना फायदा होईल.

तरुणांवर दुसऱ्या बूस्टर डोसचा कोणताही विशेष प्रभाव नाही
WHO ने एकूण सात वेगवेगळ्या अभ्यासांचा उल्लेख केला. यामध्ये दुसऱ्या बुस्टर डोसबाबत तपासणी करण्यात आली आहे. त्यानुसार, दुसऱ्या बूस्टर डोसचा तरुणांनाही काही फायदा होईल, असा कोणताही पुरावा तज्ज्ञांना आढळला नाही.

mRNA आधारित लस म्हणजे काय?
mRNA तंत्रज्ञानाने बनवलेल्या लसींमध्ये, विषाणूच्या अनुवांशिक कोडचा (mRNA) एक छोटासा भाग शरीरात विषाणूच्या हल्ल्याविरूद्ध प्रतिकारशक्ती निर्माण करण्यासाठी वापरला जातो. यामध्ये मानवी पेशींना कोणत्या प्रकारची प्रथिने बनवायची आहेत, जे विषाणूची कॉपी करेल आणि शरीर त्यांना ओळखेल याच्या सूचना सेट केल्या आहेत. उर्वरित लसीमध्ये व्हायरसचा काही भाग किंवा मूळ विषाणू वापरला जातो, तर एमआरएनए लसीमध्ये कोणताही वास्तविक विषाणू वापरला जात नाही.

भारतात एमआरएनए आधारित लस आणली जात आहे का?
mRNA आधारित लस सध्या भारतात लागू केली जात नाही. सध्या अमेरिका, रशियासारख्या काही देशांमध्ये या तंत्रज्ञानावर तयार केलेली लस लोकांना दिली जात आहे.

mRNA आधारित लस आणि इतर लसींमध्ये काय आहे फरक ?
हे जाणून घेण्यासाठी आम्ही इस्रायलच्या राष्ट्रीय जैविक संशोधन केंद्रातील शास्त्रज्ञ स्वरूप कुमार पांडे यांच्याशी संपर्क साधला. त्यांनी सांगितले की कोव्हिशिल्ड आणि कोव्हॅक्सिनचा भारतातील वृद्धांसाठी सर्वाधिक वापर केला गेला आहे. कोविशील्ड व्हायरल वेक्टर तंत्रज्ञानावर बनवले आहे. हे चिंपांझीमध्ये आढळणाऱ्या सामान्य सर्दी संसर्गाच्या एडेनोव्हायरसचा वापर करून बनवले जाते. एडिनोव्हायरसची अनुवांशिक सामग्री SARS-CoV-2 कोरोनाव्हायरसच्या स्पाइक प्रोटीन सारखीच आहे. हा विषाणू केवळ स्पाइक प्रोटीनद्वारे शरीराच्या पेशीमध्ये प्रवेश करतो. कोविशील्ड लस शरीराच्या रोगप्रतिकारक शक्तीला कोरोना संसर्गापासून स्वतःचे संरक्षण करण्यासाठी रोगप्रतिकारक शक्ती तयार करण्यास मदत करते. Covishield ही इबोला विषाणूशी लढण्यासाठी लस तयार करण्यात आली आहे.