UP Legislative Assembly : 113 वर्षांनंतर यूपी विधानपरिषदेत काँग्रेस ‘शून्य’ होणार, 1909 मध्ये सदनात पोहोचले मोतीलाल नेहरू


6 जुलै रोजी काँग्रेस उत्तर प्रदेशच्या संसदीय इतिहासातील सर्वात वाईट टप्प्यात प्रवेश करेल. 113 वर्षांनंतर पहिल्यांदाच काँग्रेसला विधान परिषदेत प्रतिनिधित्व मिळणार नाही. त्यातील एकमेव सदस्य दीपक सिंह यांचा कार्यकाळ त्या दिवशी संपेल. अशा प्रकारे काँग्रेसचे प्रमुख नेते मोतीलाल नेहरू यांच्यापासून सुरू झालेली ही प्रक्रिया त्यांच्या पाचव्या पिढीच्या काळात संपुष्टात येत आहे.

उत्तर प्रदेशातील विधान परिषदेची स्थापना 5 जानेवारी 1887 रोजी झाली. तेव्हा त्यात 9 सदस्य असायचे. 1909 मध्ये केलेल्या तरतुदीनुसार, सदस्यांची संख्या 46 पर्यंत वाढविण्यात आली, ज्यामध्ये अशासकीय सदस्यांची संख्या 26 ठेवण्यात आली. यापैकी 20 सदस्य निवडून आले तर 6 सदस्य नामनिर्देशित झाले. मोतीलाल नेहरूंनी 7 फेब्रुवारी 1909 रोजी विधान परिषदेचे सदस्यत्व स्वीकारले. ते विधान परिषदेतील काँग्रेसचे पहिले सदस्य मानले जातात. मात्र, काँग्रेस सरकारशी असहकाराच्या धोरणाखाली त्यांनी 1920 मध्ये राजीनामा दिला. यूपी तेव्हा संयुक्त प्रांत म्हणून ओळखले जात होते.

स्वातंत्र्यानंतर 1989 पर्यंत विधानपरिषदेत सभागृह नेतेपद काँग्रेसकडेच राहिले. या काळात फक्त 1977 आणि 1979 अपवाद होते, कारण तेव्हा हे पद जनता पक्षाकडे होते. गेल्या 33 वर्षात विधानसभेत काँग्रेसची घसरण झाली आहे. यावेळी झालेल्या विधानसभा निवडणुकीत ते सदस्यसंख्येच्या बाबतीत सर्वात खालच्या स्थानावर पोहोचले. त्यांचे फक्त दोन आमदार विजयी झाले आणि त्यांना 2.5 टक्क्यांपेक्षा कमी मते मिळाली. त्याचा परिणाम विधान परिषदेच्या सदस्यत्वावर होणार होता.

सध्या दीपक सिंग हे विधान परिषदेत काँग्रेसचे एकमेव सदस्य आहेत आणि त्यांचा कार्यकाळ 6 जुलै 2022 रोजी संपत आहे. सध्याची परिस्थिती पाहता नजीकच्या काळात काँग्रेसच्या वरिष्ठ सभागृहात प्रतिनिधित्वाची आशा दूरवरही कुणाला दिसत नाही.