बॉम्बची माहिती मिळताच तब्बल साडेचार तास थांबवली मुंबई हमसफर, गोरखपूर रेल्वे स्थानकावर उडाली खळबळ


गोरखपूर – गोरखपूर रेल्वे स्थानकावरून मुंबईकडे निघालेली हमसफर एक्स्प्रेस (19092) बॉम्बच्या माहितीवरून सुमारे दोन तास शोधण्यात आली, मात्र बॉम्ब सापडला नाही. त्याचवेळी जीआरपी पोलिस ठाण्यात चुकीची माहिती दिल्याचा आरोप असलेल्या मिलन रजक याच्याविरुद्ध गुन्हा दाखल करण्यात येणार आहे. दुसरीकडे, ट्रेनमध्ये बॉम्बस्फोट झाल्याची माहिती नवी दिल्लीतून देण्यात आली. गोरखपूर पोलिसांनी तत्काळ दिल्ली पोलिसांना याची माहिती दिली. वृत्त लिहिपर्यंत ट्विट केल्याच्या संशयावरून नवी दिल्लीतून एका व्यक्तीला ताब्यात घेण्यात आले आहे. मात्र, त्याला अधिकृत दुजोरा मिळू शकला नाही.

हमसफर एक्स्प्रेस मंगळवारी गोरखपूर रेल्वे स्थानकावरून प्लॅटफॉर्म क्रमांक 6 वरून रात्री 9.30 वाजता निघणार होती. रेल्वेला रात्री 9.20 वाजता ट्विटरवरून ट्रेनमध्ये बॉम्ब असल्याची माहिती मिळाली. माहिती मिळताच ट्रेन थांबवण्यात आली. रेल्वे, पोलीस आणि प्रशासकीय अधिकाऱ्यांनी प्रत्येक बोगीची झडती घेतली, मात्र बॉम्ब सापडला नाही. श्वान पथकाच्या मदतीने रेल्वे स्थानकावर तपासणी करण्यात आली. प्लॅटफॉर्मवर तपासणी केल्यानंतर ट्रेन यार्डकडे रवाना करण्यात आली. वॉशिंग पिट येथे ट्रेनचा खालचा भाग तपासला जाईल, असे सांगण्यात आले. पूर्ण समाधान झाल्यानंतरच ट्रेन मुंबईसाठी रवाना होणार आहे. या घटनेने प्रवासी भयभीत झाले. मात्र, यार्डात तपासणी करून गाडी रवाना केली जाईल, असे त्यांना सांगण्यात आले.

मिलन रजक नावाच्या व्यक्तीने केले तीन ट्विट
मिलन रजक नावाच्या व्यक्तीने एकापाठोपाठ तीन ट्विट केले होते. मिलनने ट्विटर इंडिया, पीएमओ, रेल्वे मंत्री अश्वनी वैष्णव आणि माजी रेल्वे मंत्री पियुष गोयल यांना टॅग केले आणि लिहिले की प्रवास करत आहेत, गोरखपूर सोडताच ट्रेन बॉम्बने उडवून देऊ असे काही दहशतवादी सांगत आहेत. त्यामुळे आठवडाभर ट्रेन रद्द करून सखोल चौकशी करावी. तसे झाले नाही तर मोठी दुर्घटना घडेल. कृपया मदत करा. ट्रेन रद्द करा.

प्लॅटफॉर्मवर तपासणी केल्यानंतर यार्डकडे पाठवली ट्रेन
बॉम्बची माहिती रेल्वे कंट्रोलला मिळाल्यामुळे गोरखपूर रेल्वे स्थानकावरून निघणारी हमसफर एक्स्प्रेस थांबवण्यात आली. ट्रेनमध्ये बॉम्ब असल्याची माहिती स्थानिक प्रशासन आणि पोलिसांना देण्यात आली. लवकरच गोरखपूर रेल्वे स्थानकाचे पोलीस छावणीत रूपांतर झाले. सिटी मॅजिस्ट्रेट अभिनव रंजन आणि एसपी सिटी कृष्ण कुमार विश्नोई यांच्यासह सर्व अधिकारी गोरखपूर रेल्वे स्टेशनवर पोहोचले. प्रत्येक बोगीची छाननी करण्यात आली. टपाल पथकासोबत खानपान प्रशिक्षकही होते. हमसफर एक्सप्रेस ही साप्ताहिक ट्रेन आहे. गोरखपूरहून मऊ, वाराणसी, सतना मार्गे मुंबईला जाते. रात्री उशिरापर्यंत वॉशिंग पिटमध्ये गाडीची तपासणी सुरू होती.

सीओ जीआरपीने दाखवली सक्रियता
बॉम्बची माहिती मिळताच आरपीएफ आणि जीआरपीचे जवान सक्रिय झाले. सीओ जीआरपी रचना मिश्रा यांनी सक्रियता दाखवत ट्रेन मॅनेजर शीतल प्रसाद यांच्याशी संपर्क साधून ट्रेन थांबवली. या संपूर्ण प्रकरणाची माहिती पोलीस व प्रशासकीय अधिकाऱ्यांना देण्यात आली. ट्रेन मॅनेजर शीतल प्रसाद यांनी सांगितले की, हमसफर एक्स्प्रेस वेळेवर निघाली होती, मात्र वेळेवर माहिती मिळाली. त्यामुळे ट्रेन थांबवण्यात आली. दक्षतेसाठी गाडी यार्डात आणली आहे. वॉशिंग नीट तपासले जाईल, त्यानंतर मुंबईला पाठवले जाईल.

पीएमओ आणि सीएमओच्या दिसत होत्या हालचाली
हमसफर एक्स्प्रेसमध्ये बॉम्ब असल्याच्या माहितीवरून पंतप्रधान कार्यालय आणि मुख्यमंत्री कार्यालयही सक्रिय झाले होते. क्षणोक्षणी माहिती घेण्यात आली. तपासाअंती सर्व काही सुरळीत असल्याचे सांगण्यात आल्यावर माहिती घेण्याची प्रक्रिया थांबली आहे.

यापूर्वीही बॉम्बस्फोटाच्या धमक्या आल्या आहेत
मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांचा गृह जिल्हा असलेल्या गोरखपूर रेल्वे स्थानकाला यापूर्वीही बॉम्बस्फोटाची माहिती मिळाली आहे. लष्कर-ए-तैयबाने बॉम्बने उडवून देण्याची धमकीही दिली होती. मोहम्मद अमीन शेख नावाच्या व्यक्तीने हे पत्र लिहून स्वत:ला काश्मीर आणि कराची पाकिस्तानचा एरिया कमांडर असल्याचे सांगितले होते. गोरखपूरसह उत्तर प्रदेशातील सात रेल्वे स्थानके बॉम्बने उडवून देण्याची धमकी दिली होती. मात्र, प्रत्येक वेळी तपासात काहीही निष्पन्न झाले नाही. नंतर असे आढळून आले की काही गैरप्रकारांनी चुकीची माहिती दिली होती. 13 सप्टेंबर 2018 रोजी, रेल्वे स्थानकावर बॉम्बस्फोट झाल्याबद्दल व्यावसायिक नियंत्रण कक्षाला कॉल करण्यात आला. 26 ऑक्टोबर 2019 रोजी गोरखपूर रेल्वे स्थानकावर बॉम्बस्फोट झाल्याची माहिती देणारे पत्र पाठवण्यात आले होते. 21 ऑक्टोबर 2021 रोजी रेल्वे स्टेशन बॉम्बने उडवून देण्याची धमकीही दिली.