Twitter secret recording reveals: अभिव्यक्ती स्वातंत्र्यावर विश्वास ठेवत नाही ट्विटर, एलन मस्कच्या कराराचा ‘द्वेष’ कर्मचारी


अमेरिकन अब्जाधीश एलन मस्क यांनी ट्विटरच्या अधिग्रहणाची ऑफर दिल्यानंतर, या लोकप्रिय सोशल मीडिया साइटबद्दल अनेक गोष्टी बाहेर येत आहेत. आता कंपनीच्या वरिष्ठ अभियंत्याचे गुप्त व्हिडिओ रेकॉर्डिंग समोर आले आहे. यामध्ये, तो म्हणत आहे की ट्विटरचा मुक्त भाषणावर विश्वास नाही आणि कंपनीत काम करणारे कर्मचारी एलन मस्कच्या अधिग्रहणासाठी $ 44 अब्ज कराराचा ‘द्वेष’ करतात.

अमेरिकेच्या अतिउजव्या गट व्हेरिटासने एका वरिष्ठ ट्विटर अभियंत्याचा कथित व्हिडिओ जारी केला आहे. यामध्ये, ट्विटरचे वरिष्ठ अभियंता सिरू मुरुगेशन यांनी कबूल केले की कंपनीचा डावीकडे खोल झुकता आहे आणि उजवीकडे उघडपणे सेन्सॉर आहे.

कंपनीची कार्यसंस्कृती अत्यंत डाव्या विचारसरणीची आहे आणि त्यांचे सहकारी टेस्लाचे सीईओ एलन मस्क यांच्या ट्विटरवरून टेकओव्हर ऑफरचा तिरस्कार, तिरस्कार आणि फक्त तिरस्कार करतात असे सांगत असताना मुरुगेसन कॅमेऱ्यात कैद झाले आहेत. मुरुगेशन म्हणतात की ट्विटर ऑफिसचे राजकारण एवढे डाव्यासारणीचे होते की या मायक्रो-ब्लॉगिंग साइटवर काम करणा-या लोकांना सध्याच्या वातावरणात काम करण्यासाठी त्यांचे मूळ विचार बदलावे लागले.

मस्कच्या करारावर त्याच्या सहकर्मचाऱ्यांनी कशी प्रतिक्रिया दिली हे विचारल्यावर? मुरुगेशन म्हणाले की असे झाले तर हा आमचा शेवटचा दिवस असेल. एप्रिलमध्ये मस्क यांची अधिग्रहण प्रक्रिया सुरू झाल्यापासून कंपनीमध्ये बरेच काही बदलले आहे, असेही त्यात म्हटले आहे. कर्मचारी त्यांच्या नोकऱ्यांबद्दल चिंतित आहेत, कारण मस्कच्या कंपन्या वेगळ्या पद्धतीने चालतात, ट्विटरच्या डाव्या विचारसरणीच्या विरुद्ध. मुरुगेसन म्हणाले की मस्क हे भांडवलदार आहेत आणि आम्ही भांडवलदार म्हणून वागत नव्हतो.

मुरुगेशन म्हणाले की, ट्विटरच्या अनेक कर्मचाऱ्यांनी उघडपणे मस्क यांच्या अधिग्रहणावर विरोध करण्याचा प्रयत्न केला आहे. त्याविरोधात अनेक कर्मचाऱ्यांनी बंड केले. सोडण्याचा प्रयत्न केला. आम्ही बंडखोरी थांबवण्याचा प्रयत्न केला.

नुकतेच टेस्लाचे सीईओ मस्क यांनी 44 अब्ज डॉलर्समध्ये ट्विटर विकत घेण्यासाठी स्वाक्षरी केली होती. त्याच्या टेकओव्हर प्रस्तावाला ट्विटरच्या शेअरहोल्डर्सनी अद्याप मान्यता दिलेली नाही. दरम्यान, मस्कने असेही जाहीर केले की सोशल मीडिया साइट घेण्याचा करार अद्याप प्रलंबित आहे.

मस्क यांनी स्वतः ट्विटरच्या डाव्या पक्षपातीपणाबद्दल तक्रार केली आहे. अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्यावर बंदी घालण्याचा ट्विटरचा निर्णय चुकीचा होता आणि सोशल मीडिया कंपनीचे अधिग्रहण यशस्वी झाल्यास ते हा निर्णय मागे घेतील आणि ट्रम्प यांचे ट्विटर खाते पुनर्संचयित करतील, असे मस्क यांनी यापूर्वी म्हटले आहे.