LIC IPO First Day: LIC IPO ने गुंतवणूकदारांना लावला 42500 कोटींचा चुना, 7.77 टक्क्यांनी घसरले शेअर्स


LIC IPO 4 मे रोजी सबस्क्रिप्शनसाठी खुला झाला होता आणि 9 मे पर्यंत त्याला पॉलिसीधारक, किरकोळ आणि इतर गुंतवणूकदारांकडून जबरदस्त प्रतिसाद मिळाला. पण ग्रे-मार्केटमधील शेअर्सचे मूल्य घसरल्यामुळे ते सवलतीच्या दरात सूचिबद्ध होण्याची शक्यता आधीच वर्तवली जात होती आणि असेच घडले. मंगळवारी कंपनीचे शेअर्स आठ टक्क्यांहून अधिक घसरणीसह BSE-NSE वर सूचीबद्ध झाले. या घसरणीमुळे गुंतवणूकदारांना मोठा फटका बसला आहे. त्याच वेळी, पहिल्या दिवसाच्या व्यवहारात, एलआयसीच्या समभागांची किंमत 7.77 टक्क्यांपर्यंत घसरली.

7.77 टक्क्यांनी घसरले एलआयसीचे शेअर
देशातील सर्वात मोठी विमा कंपनी एलआयसीचे शेअर्स मंगळवारी शेअर बाजारात सूचिबद्ध झाले. अपेक्षेप्रमाणे कंपनीचे समभाग सवलतीच्या दरात सूचीबद्ध झाले आणि पहिल्याच दिवशी गुंतवणूकदारांची निराशा झाली. एलआयसीचे शेअर्स बीएसईवर 81.80 रुपये किंवा 8.62 टक्के सवलतीने 867.20 रुपयांवर सूचीबद्ध आहेत. तर, शेअर्स NSE वर 872 रुपयांच्या घसरणीसह सूचीबद्ध आहेत. बाजार बंद होताना, एलआयसीच्या शेअरची किंमत 7.77 टक्क्यांनी किंवा 73.75 रुपयांनी घसरून 875.25 रुपयांवर बंद झाली.

खूप घसरले बाजार भांडवल
एका अहवालानुसार, शेअर बाजारात सूचीबद्ध झाल्यानंतर काही मिनिटांतच, कंपनीच्या गुंतवणूकदारांनी 42,500 कोटी रुपयांची मालमत्ता गमावली, कारण कमकुवत सूचीबद्धतेमुळे सुरुवातीच्या व्यापारात तिचे बाजार भांडवल 5.57 लाख कोटी रुपयांपर्यंत खाली आले. इश्यू किमतीवर बाजार भांडवल रु.6 लाख कोटींहून अधिक होते. प्रारंभिक फेरीत इश्यू किमतीच्या 6,00,242 कोटी रुपयांच्या तुलनेत स्टॉकने 5,57,675.05 कोटी रुपयांचे बाजार भांडवल मिळवले.

स्टॉक लिस्ट झाला म्हणून तुटला
हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की देशातील सर्वात मोठी विमा कंपनी LIC चे शेअर बाजारात सवलतीच्या दरात सूचीबद्ध झाले होते. कंपनीचे शेअर्स बीएसईवर 81.80 रुपयांच्या सवलतीवर, म्हणजे 8.62 टक्के, 867.20 रुपयांवर सूचिबद्ध झाले आहेत. तर, NSE वर शेअर्स 8.11 टक्क्यांनी खाली 872 रुपयांवर सूचिबद्ध झाले आहेत. सूचीबद्ध होण्यापूर्वी, एलआयसीचे समभाग प्री-मार्केटमध्ये 12 टक्क्यांपर्यंत घसरले होते. बीएसईवर विमा कंपनीचे समभाग 12.54 टक्क्यांच्या घसरणीसह 830 रुपयांवर व्यवहार करत होते.

LIC चेअरमन यांनी सांगितली मोठी गोष्ट
देशातील सर्वात मोठी विमा कंपनी एलआयसीचे अध्यक्ष एमआर कुमार यांनी कंपनीच्या समभागांच्या सूचीबाबत बोलताना सांगितले की, आता कंपनी पॉलिसीधारकांचा परतावा वाढवण्यावर भर देणार आहे. दुसरीकडे, गुंतवणूक आणि सार्वजनिक मालमत्ता व्यवस्थापन (DIPAM) विभागाचे सचिव तुहिन कांत पांडे म्हणाले की, शेअर बाजारातील अनिश्चिततेमुळे एलआयसीच्या समभागांची सूची कमकुवत झाली आहे, परंतु येणाऱ्या काळात त्यात वाढ होण्याची पूर्ण अपेक्षा आहे.

LIC IPO बोली 4 ते 9 मे दरम्यान झाली. या कालावधीत LIC IPO 2.94 पट सबस्क्राइब झाले. सरकारने आपल्या संपूर्ण मालकीच्या LIC मधील 3.5 टक्के हिस्सा IPO द्वारे विकला आहे. या आयपीओला परदेशी गुंतवणूकदार वगळता सर्व गुंतवणूकदारांचा उदंड प्रतिसाद मिळाला. अहवालानुसार, सरकारने आयपीओद्वारे सुमारे 20,500 कोटी रुपये उभे केले आहेत. त्याच्या शेअर्सची किंमत प्रति शेअर 902-949 रुपये होती.

दीर्घकालीन गुंतवणूक फायदेशीर
एलआयसीच्या शेअर्सची मार्केटमध्ये कमकुवत लिस्टिंग झाली असेल आणि त्यामुळे गुंतवणूकदारांच्या अपेक्षा मोडल्या असतील, परंतु असे असूनही, बाजार तज्ञ याला फायदेशीर करार म्हणत आहेत. शेअर बाजार व्यवहारातील तज्ज्ञ अनुज गुप्ता यांच्या मते, गुंतवणूकदारांनी आता शेअर्स विकत करावेत. याशिवाय, ज्यांना वाटप झालेले नाही, त्यांच्यासाठी सवलतीच्या दरात शेअर्स खरेदी करणे अत्यंत फायदेशीर ठरू शकते. ते म्हणाले की, आगामी काळात एलआयसीचा शेअर 1200 ते 1300 रुपयांची पातळी गाठेल अशी अपेक्षा आहे. यामध्ये दीर्घकालीन गुंतवणूक फायदेशीर ठरू शकते, असे ते म्हणाले.

भारतातील पाचवी सर्वात मोठी कंपनी
एलआयसीचे बाजारमूल्य 6 लाख कोटी रुपये असल्याचा अंदाज होता, परंतु समभागांच्या घसरणीमुळे त्याचे बाजार भांडवल सध्या 5.6 लाख कोटी रुपये आहे. पण मार्केट कॅपनुसार एलआयसीचा भारतातील टॉप-5 कंपन्यांमध्ये समावेश झाला आहे. या पाच कंपन्यांमध्ये LIC व्यतिरिक्त मुकेश अंबानीची रिलायन्स इंडस्ट्रीज, टाटा कन्सल्टन्सी सर्व्हिसेस (TCS), HDFC बँक आणि इन्फोसिस यांचा समावेश आहे.