ज्ञानवापी सर्वोच्च न्यायालय : शिवलिंग सापडले तर जपून ठेवा, नमाज बंद करू नये


नवी दिल्ली – वाराणसीतील ज्ञानवापी मशिदीचे सर्वेक्षण करण्याच्या वाराणसी न्यायालयाच्या आदेशाविरोधात मुस्लिम पक्षाच्या याचिकेवर सर्वोच्च न्यायालयाने मोठे निर्देश दिले आहेत. ज्या ठिकाणी शिवलिंग सापडले आहे ती जागा सुरक्षित ठेवावी, असे सर्वोच्च न्यायालयाने म्हटले आहे. लोकांना नमाज अदा करण्यापासून रोखू नये, असेही सर्वोच्च न्यायालयाने म्हटले आहे. न्यायमूर्ती डीवाय चंद्रचूड आणि न्यायमूर्ती पीएस नरसिम्हा यांच्या खंडपीठासमोर ही सुनावणी झाली.

सर्वोच्च न्यायालयाने मुस्लिम बाजूने हजर असलेल्या हुफैजा अहमदीला सांगितले की, ही याचिका उपासनेसाठी आहे, मालकीसाठी नाही. त्यावर अहमदी म्हणाले होते की, अशा परिस्थितीत परिस्थिती बदलेल. या प्रकरणी सर्वोच्च न्यायालयाने हिंदू पक्षाला नोटीसही बजावली आहे.

न्यायमूर्ती चंद्रचूड यांनी निर्देश दिले – जर शिवलिंग सापडले तर आपल्याला संतुलन राखावे लागेल. आम्ही डीएमला जागेचे रक्षण करण्याचे निर्देश देऊ, परंतु मुस्लिमांना नमाजपासून रोखू नये.

न्यायाधिशांनी शिवलिंग बोलण्यास मुस्लिम बाजूने आक्षेप घेतला
सर्वोच्च न्यायालयात सुनावणीदरम्यान न्यायाधीश शिवलिंगाच्या ठिकाणी बोलत असत, तेव्हा मुस्लिम पक्षाने त्यावर आक्षेप घेतला. मुस्लीम पक्षाने सांगितले की हे प्रकरण अद्याप विवादित आहे. अशा परिस्थितीत ज्या ठिकाणी शिवलिंग सापडले आहे, त्या ठिकाणी बोलावू नये, त्यानंतर न्यायमूर्ती चंद्रचूड म्हणाले की, आम्ही ते आदेशात सूचित करू.

कोर्टात सुनावणीदरम्यान कोण काय म्हणाले वाचा…
मुस्लीम बाजू: सुनावणीदरम्यान, मुस्लिम बाजूने हजेरी लावणारे हुजैफा अहमदी म्हणाले की, ज्या पद्धतीने पूजा करण्याची मागणी करण्यात आली आहे, त्यामुळे परिस्थिती बदलेल. अहमदी म्हणाले की, याच न्यायालयाने म्हटले होते की, १५ ऑगस्ट १९४७ रोजी ज्या धार्मिक स्थळांमध्ये ती होती, ती बदलता येणार नाहीत. अशा आदेशात (वाराणसी न्यायालय) कटाची बरीच शक्यता आहे.

ते म्हणाले, तुम्ही जागा कशी सील करू शकता. बेकायदेशीर सूचनांचा सुळसुळाट आहे. तुम्ही परिसर सील केल्यास, ते यथास्थिती राखण्याच्या आदेशाचे उल्लंघन होईल. तुम्ही खालच्या न्यायालयाच्या सर्व निर्णयांना स्थगिती द्या.

यूपी सरकारः तुषार मेहता म्हणाले की, वाळूखानामध्ये शिवलिंग सापडले आहे, जे हात पाय धुण्याची जागा आहे. प्रार्थनेचे ठिकाण वेगळे आहे. नमाज अदा करण्यास परवानगी दिल्यास शिवलिंगाचे नुकसान होऊ शकते, असेही ते म्हणाले. मेहता पुढे म्हणाले की, शिवलिंगावर कोणी पाय ठेवला तर कायदा आणि सुव्यवस्थेवर परिणाम होऊ शकतो.

सर्वोच्च न्यायालय : न्यायालयात सुनावणीदरम्यान न्यायमूर्ती डीवाय चंद्रचूड म्हणाले की, हे प्रकरण मालकीचे नाही, पूजा करण्यासाठी परवानगी मागितली आहे. सर्वोच्च न्यायालयाने पुढे सांगितले की, आम्ही आदेश देऊ की, तुम्ही दाखल केलेला अर्ज दिवाणी न्यायालयाने लवकर निकाली काढावा. दोन्ही बाजू ऐकून घेतल्यानंतर न्यायालयाने शिवलिंग आढळल्यास ते सुरक्षित ठेवा, असे आदेश दिले. तसेच, प्रार्थना थांबवू नये. पुढील सुनावणी 19 मे रोजी होणार असल्याचे न्यायालयाने सांगितले. त्यात हिंदू आणि मुस्लिम दोन्ही बाजूंचा सहभाग होता.

एससीने तात्काळ स्थगिती नाकारली होती
वाराणसीतील काशी-विश्वनाथ मंदिराला लागून असलेल्या ज्ञानवापी मशिदीबाबत शेकडो वर्षांपासून वाद सुरू आहे. असे मानले जाते की 1699 मध्ये मुघल शासक औरंगजेबाने मूळ काशी विश्वनाथ मंदिर पाडले आणि ज्ञानवापी मशीद बांधली.

वाराणसीतील काशी-विश्वनाथ मंदिराला लागून असलेल्या ज्ञानवापी मशिदीबाबत शेकडो वर्षांपासून वाद सुरू आहे. असे मानले जाते की 1699 मध्ये मुघल शासक औरंगजेबाने मूळ काशी विश्वनाथ मंदिर पाडले आणि ज्ञानवापी मशीद बांधली.

13 मे रोजी सर्वोच्च न्यायालयाने वाराणसीतील ज्ञानवापी मशिदीच्या सर्वेक्षणावर तात्काळ स्थगिती देण्यास नकार दिला होता. न्यायालयाने या प्रकरणाची यादी करण्याचे मान्य केले होते. खटल्याशी संबंधित सर्व कागदपत्रे पाहिल्यानंतरच निर्णय घेता येईल, असे न्यायालयाने म्हटले होते.

पाहणीदरम्यान शिवलिंग आढळून आल्याने न्यायालयाने ती जागा सील करण्यास सांगितले
वाराणसी न्यायालयाच्या आदेशानंतर सर्वेक्षणाचे काम ३ दिवसांत पूर्ण झाले आहे. त्याचवेळी तिसऱ्या दिवशी सोमवारी पाहणीदरम्यान ज्ञानवापी संकुलात शिवलिंग आढळून आले. यानंतर, हिंदू बाजूच्या अपीलवर, वाराणसी न्यायालयाने डीएमला ज्या ठिकाणी शिवलिंग सापडले ते तात्काळ सील करण्याचे आदेश दिले.

तेथे कोणत्याही व्यक्तीचा प्रवेश नसावा. कोर्टाने डीएम, पोलिस कमिशनर आणि सीआरपीएफ कमांडंट यांना ठिकाणे सुरक्षित आणि सुरक्षित ठेवण्याची वैयक्तिक जबाबदारी दिली आहे. यानंतर प्रशासनाचे पथक तेथे पोहोचले आणि न्यायालयाच्या आदेशानुसार 9 कुलूप लावून पुरावे सील केले.