Cyber Security Tips: तुमच्या डिव्हाइसवर कधीही होणार नाही सायबर हल्ला, फक्त या गोष्टी लक्षात ठेवा


इंटरनेटच्या आगमनानंतर जगात अनेक बदल वेगाने होत आहेत. इंटरनेटने आपल्याला एक आभासी जग दिले आहे, ज्यामध्ये आपली सर्व कामे अगदी सहजतेने होत आहेत. त्याचबरोबर सायबर फसवणुकीच्या घटनांमध्येही लक्षणीय वाढ झाली आहे. विशेषत: कोरोना महामारीनंतर सायबर फसवणुकीच्या घटनांमध्ये वाढ झाली आहे. अशा स्थितीत इंटरनेटचा वापर करताना सायबर फसवणूक टाळण्यासाठी सतर्क आणि सावध राहण्याची गरज आहे. तुमची छोटीशी चूक मोठे नुकसान होऊ शकते. अशा परिस्थितीत, तुम्हाला त्या सावधगिरीची जाणीव असणे आवश्यक आहे, ज्याचे पालन केल्यास सायबर फसवणूक टाळता येईल. आज आम्ही तुम्हाला काही महत्त्वाच्या टिप्स सांगणार आहोत, ज्याचे पालन करून तुमच्या डिव्हाइसवर सायबर हल्ला होण्याची शक्यता खूप कमी होईल. जाणून घेऊया त्याबद्दल सविस्तर

लॉटरी किंवा कोणत्याही प्रकारच्या आकर्षक ऑफर्स टाळा
लॉटरी किंवा कोणत्याही प्रकारच्या आकर्षक ऑफर्सच्या मदतीने सायबर हॅकर संबंधित व्यक्तीला टार्गेट करतात असे अनेकदा दिसून येते. अशा परिस्थितीत जेव्हा कोणी तुम्हाला ऑनलाइन किंवा फोन कॉलवर कोणत्याही प्रकारचे बक्षीस किंवा लॉटरी जिंकण्याची ऑफर देत असेल. या परिस्थितीत आपण सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे. हा फिशिंग हल्ला असू शकतो. असा कॉल आल्यावर तुम्ही ताबडतोब फोन डिस्कनेक्ट करा.

फ्री वायफाय वापरू नका
मोफत इंटरनेट मिळविण्यासाठी लोक कोणतेही फ्री वायफाय वापरण्यास सुरुवात करतात असे अनेकदा दिसून येते. जर तुम्हीही अशीच चूक करत असाल तर तुम्ही सावधगिरी बाळगली पाहिजे. कोणत्याही सार्वजनिक ठिकाणी तुमचा फोन अनधिकृत वायफायशी कनेक्ट करू नका. असे केल्याने तुमचा फोन हॅक होऊ शकतो आणि तुमचा खाजगी डेटा संबंधित हॅकरला मिळू शकतो.

काळजीपूर्वक ईमेल वापरा
गेल्या काही वर्षांत, अशी अनेक प्रकरणे समोर आली आहेत, ज्यात सायबर गुन्हेगारांनी ईमेलद्वारे वापरकर्त्यांना लक्ष्य केले आहे. अशा परिस्थितीत, आपण सावधगिरीने ईमेल वापरणे आवश्यक आहे. सायबर हल्लेखोर तुमच्या ईमेलवर कोणत्याही प्रकारची फिशिंग लिंक पाठवून तुमच्या डिव्हाइसवर हल्ला करू शकतात. अशा परिस्थितीत तुम्ही ईमेलवरील कोणत्याही अनावश्यक लिंकवर क्लिक करू नये.

पासवर्ड
जर तुम्हाला सायबर फसवणूक टाळायची असेल, तर तुम्ही शक्य तितकी लॉगिन खाती ठेवा. त्यांचा पासवर्ड मजबूत करा. मजबूत पासवर्ड हॅक करणे खूप कठीण आहे. तुम्ही तुमचा पासवर्ड नेहमी 8 अंकांपेक्षा जास्त नसावा. याशिवाय, तुमच्या पासवर्डमध्ये अप्पर केस, लोअर केस, स्पेशल कॅरेक्टर्स आणि नंबर्सचा समावेश असावा याची खात्री करा.