UAE ला मिळाले नवे राष्ट्रपती : अबू धाबीचे क्राउन प्रिन्स शेख मोहम्मद नवे राष्ट्रपती


शारजाह – शेख मोहम्मद बिन झायेद अल नाहयान हे संयुक्त अरब अमिरातीचे (UAE) नवे राष्ट्रपती असतील. खलीज टाईम्सच्या वृत्तानुसार, 61 वर्षीय नेत्याची देशाचे तिसरे राष्ट्रपती म्हणून नियुक्ती करण्यात आली आहे. त्यांनी युएई सशस्त्र दलांना धोरणात्मक नियोजन, प्रशिक्षण आणि संरक्षण क्षमता वाढविण्याच्या दृष्टीने महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे. ते शेख खलिफा यांचे भाऊ आहेत. अध्यक्ष शेख खलिफा यांच्या निधनानंतर हा निर्णय घेण्यात आला आहे.

यूएईच्या फेडरल सुप्रीम कौन्सिलने अबू धाबीचे क्राउन प्रिन्स शेख मोहम्मद बिन झायेद अल नाहयान यांची यूएईच्या अध्यक्षपदी निवड केल्याचे अहवालात म्हटले आहे. दुबईचे शासक शेख मोहम्मद यांच्या अध्यक्षतेखाली अबुधाबी येथील अल-मुश्रीफ पॅलेसमध्ये एक बैठक झाली, ज्यामध्ये नवीन अध्यक्षांची निवड करण्यात आली. दुबईचे शासक आणि यूएईचे पंतप्रधान शेख मोहम्मद बिन राशिद अल मकतूम यांनी त्यांचे अभिनंदन केले आहे.

कोण आहेत शेख मोहम्मद बिन झायेद अल नाहयान?

  • यूएई मिलिटरी फोर्सेसचे डेप्युटी सर्वोच्च कमांडर.
  • त्यांनी ब्रिटिश रॉयल मिलिटरी अकादमी, सँडहर्स्ट येथून पदवी प्राप्त केली.
  • नोव्हेंबर 2003 मध्ये, त्याचे वडील झायेद बिन सुलतान यांनी त्यांची अबू धाबीचा उपयुवराज म्हणून नियुक्ती केली.
  • वडिलांच्या निधनानंतर 2004 मध्ये ते अबुधाबीचे क्राउन प्रिन्स झाले.
  • शेख मोहम्मद हे अबुधाबीचे १७ वे शासक असतील.

शेख खलिफा यांचे दीर्घ आजाराने निधन
UAE चे अध्यक्ष शेख खलिफा बिन झायेद अल नाहयान यांचे शुक्रवारी (13 मे) निधन झाले. शेख खलिफा यांच्या निधनाच्या वृत्तानंतर देशात 40 दिवसांचा राष्ट्रीय दुखवटा जाहीर करण्यात आला आहे. यादरम्यान राष्ट्रध्वज अर्ध्यावर राहील. सर्व सरकारी कार्यालये आणि मंत्रालये तीन दिवस बंद राहणार आहेत. यामध्ये खाजगी क्षेत्राचाही समावेश आहे.