कडेकोट बंदोबस्तात ज्ञानवापीमध्ये सर्वेक्षण सुरू, दोन तळघरांमध्ये डीजीपी आणि मुख्य सचिवांच्या निरीक्षणाखाली व्हिडिओग्राफी


वाराणसी – वाराणसीच्या ज्ञानवापी संकुलातील सत्य बाहेर आणण्यासाठी न्यायालयाच्या आदेशावरून सर्व पक्षकारांच्या उपस्थितीत सर्वेक्षणाची कार्यवाही सुरू आहे. संपूर्ण संकुलाच्या व्हिडीओग्राफीसाठी विशेष कॅमेरे आणि लाईटची व्यवस्था करण्यात आली आहे. ज्ञानवापी कॅम्पसभोवती प्रचंड सुरक्षा तैनात करण्यात आली आहे. तळघरातून सर्वेक्षणाला सुरुवात झाली. पथकाने ज्ञानवापी मशिदीतील तळघराचे कुलूप उघडले असून रात्री 10 वाजेपर्यंत दुसऱ्या तळघराची चावी न सापडल्यामुळे कुलूप तोडून त्याची व्हिडिओग्राफी करण्यात आली. तळघरात काय सापडले हे अद्याप कळू शकलेले नाही. वकिलांच्या उपस्थितीत सुरू असलेल्या सर्वेक्षणादरम्यान, संपूर्ण टीम प्रत्येक गोष्टीवर बारकाईने लक्ष ठेवून आहे.

डीजीपी आणि मुख्य सचिव या संपूर्ण प्रकरणावर लक्ष ठेवून आहेत. दुपारी 12 वाजेपर्यंत सर्वेक्षणाचे काम केले जाणार आहे. आयोगाच्या कामकाजात अडथळा आणणाऱ्यांवर एफआयआर नोंदवून कठोर कायदेशीर कारवाई केली जाणार आहे. वाराणसी आयुक्तालयात ज्ञानवापी सर्वेक्षणाबाबत अलर्ट जारी करण्यात आला आहे. सोशल मीडियावर लक्ष ठेवले जात आहे.

मंदिराच्या आजूबाजूची सर्व दुकाने बंद ठेवण्यात आली आहेत. मदगीन आणि गोदौलिया येथून ज्ञानवापीकडे जाणारा रस्ता सर्वसामान्यांसाठी बंद करण्यात आला आहे. बाबांच्या भक्तांना गेट क्रमांक एकवरून मंदिरात प्रवेश दिला जात आहे. काशी विश्वनाथ धाम परिसराचे छावणीत रूपांतर झाले आहे.

सर्वेक्षणात वादी-प्रतिवादी पक्ष, दोन्ही बाजूंचे वकील, अधिवक्ता आयुक्त आणि त्यांची टीम, डीजीसी सिव्हिल आणि त्यांची टीम, विश्वनाथ मंदिर टीम आणि पोलिस-प्रशासकीय अधिकारी टीम (एकूण 56) यांचा समावेश आहे. सर्वांचे मोबाईल बाहेर जमा करण्यात आले आहेत. आणखी 14 लोक बाहेर आरक्षित आहेत, त्यांना कोणत्याही परिस्थितीत अधिवक्ता आयुक्तांच्या आदेशानुसार बोलावले जाईल.

न्यायालयाने हे सर्वेक्षण करण्याची जबाबदारी वकील आयुक्त अजय मिश्रा यांच्यावर सोपवली आहे. त्यांच्यासोबत विशेष न्यायालयाचे आयुक्त विशाल सिंग आणि सहाय्यक न्यायालयाचे आयुक्त अजय प्रताप सिंग हे आहेत. माध्यमांना ज्ञानवापी कॅम्पसमध्ये आणि मुख्य गेटपासून सुमारे एक किलोमीटर अंतरावर थांबवण्यात आले आहे. ज्ञानवापी मशिदीचे व्हिडिओग्राफी सर्वेक्षण सकाळी 8 वाजता सुरू झाले आणि दुपारपर्यंत चालणार आहे.

या प्रकरणावर सुनावणी करताना न्यायालयाने नव्याने सर्वेक्षण करण्याचे आदेश दिले आहेत. या प्रकरणाचा अहवाल 17 मे रोजी न्यायालयात सादर केला जाणार आहे. शनिवारपासून सुरू झालेली सर्वेक्षणाची कार्यवाही 16 मे पर्यंत दररोज सकाळी 8 ते दुपारी 12 वाजेपर्यंत सुरू राहणार आहे.

यापूर्वी 6 मे रोजी सर्वेक्षणाचे कामकाज सुरू झाले होते, ते गदारोळामुळे 7 मे रोजी ठप्प झाले होते. 7 मे रोजीच अंजुमन इनझानिया मस्जिद समितीने वकील आयुक्त (कोर्ट कमिशनर) यांच्या बदलीची मागणी करणारा अर्ज न्यायालयात सादर केला होता. न्यायालयाने गुरुवारी ही मागणी फेटाळून लावली.

श्रीकाशी विश्वनाथ मंदिराच्या गेट क्रमांक चारच्या आत आणि बाहेर मोठ्या संख्येने पीएसी आणि सीएपीएफ जवान तैनात करण्यात आले आहेत. यापूर्वी तैनात केलेल्या पोलिसांव्यतिरिक्त ज्ञानवापी मशिदीभोवती अतिरिक्त फौजफाटा तैनात करण्यात आला आहे. त्याचवेळी मुख्य रस्त्यालगत पोलीस बंदोबस्त आणि संवेदनशील भागातही फेऱ्या मारत आहेत. घराच्या छतावरही पोलीस तैनात आहेत.