नवीन फ्लूची चाहूल : केरळमध्ये 80 हून अधिक मुले आजारी, पाच वर्षांखालील मुलांना जास्त धोका, जाणून घ्या टोमॅटो फ्लूबद्दल सर्वकाही


नवी दिल्ली – कोरोना महामारीच्या दरम्यान एका नवीन आजाराची चाहूल लागली आहे. त्याला टोमॅटो फिव्हर किंवा टोमॅटो फ्लू म्हटले जात आहे. केरळमध्ये 80 हून अधिक मुले या आजाराच्या विळख्यात सापडली आहेत. यातील बहुतांश मुले पाच वर्षाखालील आहेत. चला जाणून घेऊया या आजाराबद्दल…

जनरल फिजिशियन डॉ.मनिष मुनिंद्र यांच्या मते, टोमॅटो ताप हा व्हायरल इन्फेक्शन आहे. याचा संसर्ग प्रामुख्याने पाच वर्षांखालील मुलांना होतो. या विषाणूजन्य संसर्गाला टोमॅटो फ्लू असे नाव देण्यात आले आहे, कारण टोमॅटो फ्लूची लागण झाल्यावर मुलांच्या शरीरावर टोमॅटोप्रमाणे लाल रंगाचे पुरळ दिसून येते. यामुळे त्वचेवर जळजळ आणि खाज सुटते. या आजाराची लागण झालेल्या मुलांनाही खूप ताप येतो. ज्या मुलांना टोमॅटो फ्लूची लागण झाली आहे, त्यांना डिहायड्रेशनची समस्या देखील होते. यासोबतच शरीर आणि सांधे दुखण्याचीही तक्रार असते.

टोमॅटो फ्लूची प्रमुख लक्षणे

 • अतिसार.
 • त्वचेवर पुरळ उठणे.
 • त्वचेची जळजळ किंवा खाज सुटणे.
 • टोमॅटो पुरळ आणि अंगावर पुरळ.
 • उच्च ताप.
 • शरीर आणि सांधे दुखणे.
 • सुजलेले सांधे.
 • ओटीपोटात पेटके आणि वेदना.
 • मळमळ आणि उलट्या.
 • खोकला, शिंका येणे आणि नाक वाहणे.
 • हाताच्या रंगात बदल.
 • कोरडे तोंड
 • अति थकवा.
 • त्वचेची जळजळ.

टोमॅटो फ्लूचे कारण?
डॉ.मनीष यांच्या म्हणण्यानुसार, टोमॅटो फ्लूबद्दल अजून फारशी माहिती मिळालेली नाही. यावर अभ्यास सुरू आहे. बहुतांशी पाच वर्षांखालील मुले याला बळी पडत आहेत.

त्याचवेळी केरळच्या आरोग्यमंत्र्यांनी एक निवेदन जारी केले आहे. ते म्हणाले, हा आजार इतर मुलांपर्यंत पसरणार नाही, याची काळजी घेतली पाहिजे. हा खूप संसर्गजन्य आहे. हा फ्लू पाणी, श्लेष्मा, विष्ठा आणि फोडातील द्रव यांच्या थेट संपर्कातून पसरतो.

या आजाराची माहिती अमर उजालाला डॉ.रवींद्र कौशिक यांच्याकडून मिळाली. ते म्हणाले, टोमॅटो फ्लू हा सेल्फ-लिमिटिंग फ्लूचा एक प्रकार आहे, याचा अर्थ वेळीच योग्य काळजी घेतल्यास लक्षणे नियंत्रणात ठेवता येतात. अशा परिस्थितीत, सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे मुलाला हायड्रेटेड ठेवणे.

संरक्षणाच्या पद्धती काय आहेत?

 • संक्रमित मुलाला उकळलेले स्वच्छ पाणी द्या, जेणेकरून तो हायड्रेटेड राहू शकेल.
 • फोड किंवा पुरळांवर खाज येण्यापासून मुलाला प्रतिबंधित करा.
 • घर आणि मुलाच्या आजूबाजूला स्वच्छतेची काळजी घ्या.
 • कोमट पाण्याने आंघोळ करा.
 • संक्रमित मुलापासून अंतर ठेवा.
 • सकस आहार घ्या.

तुम्हाला वरीलपैकी कोणतीही लक्षणे दिसल्यास ताबडतोब डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही