ज्ञानवापी वाद: जाणून घ्या त्या पाच महिलांविषयी, ज्यांच्या मागणीवरून केले जात आहे मशिदीत सर्वेक्षण


नवी दिल्ली – वाराणसीच्या ज्ञानवापी कॅम्पसचे पहिल्या दिवसाचे सर्वेक्षण शनिवारी पूर्ण झाले. अधिवक्ता आयुक्तांच्या उपस्थितीत सर्वेक्षणादरम्यान संपूर्ण टीमने प्रत्येक गोष्टीची बारकाईने पाहणी केली. वकील आयुक्त अजय मिश्रा आणि वादी-प्रतिवादी बाजूचे 50 हून अधिक लोक यावेळी उपस्थित होते.

या कॅम्पसबाबत वर्षानुवर्षे वाद सुरू असला, तरी न्यायालयाने सर्वेक्षणाचे आदेश दिल्यानंतर या प्रकरणाला अधिकच बळ मिळाले. पाच महिलांनी दाखल केलेल्या याचिकेवर हे सर्वेक्षण करण्यात येत आहे. वाराणसी न्यायालयात याचिका दाखल करणाऱ्या पाच महिलांमध्ये लक्ष्मी देवी, राखी सिंह, सीता साहू, मंजू व्यास आणि रेखा पाठक यांचा समावेश आहे. राखी सिंग या खटल्याचे नेतृत्व करत आहेत.

याचिका करणाऱ्या पाच महिलांची कहाणी
1. राखी सिंह – दिल्लीतील हौज खास येथे राहणारी राखी सिंह या खटल्याचे नेतृत्व करत आहे. या संपूर्ण प्रकरणाला ‘राखी सिंह आणि इतर विरुद्ध उत्तर प्रदेश सरकार’ असे नाव देण्यात आले आहे. राखीच्या पतीचे नाव इंद्रजीत सिंग आहे. त्यांचे दुसरे घर लखनौच्या हुसैनगंज येथे आहे.

2. लक्ष्मी देवी – ज्ञानवापी खटल्यातील दुसरी याचिकाकर्ता लक्ष्मी देवी आहे. लक्ष्मी वाराणसीच्या महमूरगंज भागातील आहे. पती डॉ.सोहनलाल आर्य यांनीही 1996 मध्ये ज्ञानवापीबाबत न्यायालयात दावा दाखल केला होता. यानंतर ज्ञानवापीचीही पाहणी करण्यात आली, मात्र सर्वेक्षण होऊ शकले नाही. लक्ष्मीने प्रसारमाध्यमांना सांगितले की, पतीचीही मी हे प्रकरण हाती घ्यावे, अशी इच्छा होती. हा मुद्दा माँ शृंगार गौरीचा आहे. त्यामुळे मी याचिका दाखल केली.

3. सीता साहू – वाराणसीच्या चेतगंज येथील रहिवासी असलेल्या सीता साहू या प्रकरणातील तिसरी याचिकाकर्ता आहेत. सीता एक सामाजिक कार्यकर्ता आहेत. बाळ गोपाल साहू असे त्यांच्या पतीचे नाव आहे. सीता म्हणते की ती माँ शृंगार गौरीची पूजा करण्यासाठी अनेक वेळा आली आहे. माँ शृंगार गौरीचे मंदिर मशिदीच्या आत बांधले आहे, पण आम्ही आत जाऊ शकत नाही, असा त्यांचा दावा आहे. त्याला परवानगी नाही. तुम्ही फक्त बाहेरूनच पायांना स्पर्श करू शकता. आमच्या आराध्य देवीचे मंदिर मशिदीच्या आत आहे. आता ती ताब्यातून सोडवावी लागेल.

4. मंजू व्यास – ज्ञानवापी प्रकरणातील चौथी याचिकाकर्त्या मंजू व्यास याही वाराणसीच्या रहिवासी आहेत. राम घाटात त्यांचे घर आहे. विक्रम व्यास असे पतीचे नाव आहे. मंजू या सामाजिक कार्यकर्त्याही आहेत. ती म्हणते, माँ शृंगार गौरीचे रोज दर्शन घ्यायला हवे. सध्या आम्ही दरवाजाची चौकट पाहून परत यावे लागते.

5. रेखा पाठक – पाचव्या याचिकाकर्त्या रेखा पाठक या देखील वाराणसीच्या रहिवासी आहेत. रेखाचे घर वाराणसीच्या हनुमान गेटजवळ आहे. अतुल कुमार पाठक असे पतीचे नाव आहे. रेखा सांगतात, ज्ञानवापी हा आपल्या सर्वांच्या श्रद्धेचा केंद्रबिंदू आहे. त्यावर कब्जा करण्यात आला आहे. त्याची सुटका होईपर्यंत हा लढा सुरूच राहणार आहे.

या पाचही जणी मंदिरात भेटल्या आणि त्यांची मैत्री झाली
रेखाने खुलासा केला की त्याच्यासोबत याचिका दाखल करणाऱ्या इतर महिला त्याच्या मैत्रिणी आहेत. काशीविश्वनाथमध्ये दर्शनावेळी सर्वजणी भेटल्या. मंजू सांगतात, आम्ही पाचही महिला मंदिरात भेटलो आणि मैत्री झाली. आम्ही सत्संग करतो. माँ शृंगार गौरीचे मंदिर उघडावे आणि तिचे रोज दर्शन व्हावे, यासाठी काहीतरी काम करावे असा विचार आम्ही सर्वांनी मिळून केला.

ज्ञानवापी संकुलात असलेल्या शृंगार गौरीचे दररोज दर्शन घेण्याची मागणी करणाऱ्या पाच महिलांनी दाखल केलेल्या दाव्यावर 8 एप्रिल रोजी सुनावणी झाली. अजयकुमार मिश्रा यांची अधिवक्ता आयुक्तपदी नियुक्ती करत न्यायालयाने ज्ञानवापी परिसराचे सर्वेक्षण करून 10 मेपर्यंत न्यायालयात अहवाल सादर करण्याचे आदेश दिले होते.

6 मे रोजी आयोगाच्या वतीने सर्वेक्षण सुरू झाले, पण ते अद्याप पूर्ण होऊ शकले नाही. 7 मे रोजी अंजुमन इनाझानिया मस्जिद कमिटीने वकील आयुक्त बदलण्याची मागणी करणारा अर्ज न्यायालयात दाखल केला होता. त्याचवेळी ज्ञानवापी मशिदीच्या बॅरिकेडिंगच्या आतील तळघरासह इतर खोल्यांची पाहणी करण्याचे स्पष्ट आदेश द्यावेत, असे आवाहन फिर्यादीच्या वतीने करण्यात आले होते, या अर्जावर न्यायालयात तीन दिवस सुनावणी चालली. न्यायालयाच्या आदेशानंतर आता आयोगाने शनिवारपासून सर्वेक्षणाचे काम पुन्हा सुरू केले आहे.