मुघल राजकुमार तुसीचे राजकुमारी दियाला आव्हान: केवळ प्रसिद्धीसाठी पोकळ दावे, हिम्मत असेल तर ताजमहालवर तुमचा हक्क सिद्ध करा


आग्रा – ताजमहालच्या तळघरातील 22 खोल्या उघडण्याची याचिका उच्च न्यायालयाने फेटाळली असली, तरी या सुंदर इमारतीचा वाद थांबण्याचे नाव घेत नाही आहे. आता ताजमहालच्या मालकीचा दावा करणारी जयपूर राजघराण्याची राजकुमारी दिया कुमारी हिला मुघल वंशज राजकुमार तुसी यांनी खुले आव्हान दिले आहे. तसेच, तुसीने राजकुमारीचे सर्व दावे हे केवळ प्रसिद्धी स्टंट असल्याचे वर्णन केले आहे.

राजकुमारी दिया ताजमहालची वारस असल्याच्या वक्तव्यावर प्रिन्स तुसी म्हणाले, त्यांनी काही कागदपत्र दाखवले, तर ते मी स्वीकारेन. हे फक्त हवेत गोळ्या झाडत आहेत. मुघल साम्राज्यानंतर ब्रिटिश राजवट आणि नंतर स्वतंत्र भारत होता. एवढ्या वेळात ताजमहाल तुमचा आहे, हे का आठवले नाही. मुघल साम्राज्यातील 14 पैकी 9 राण्या राजपूत होत्या. त्यामुळे तुम्ही आमचे नातेवाईक झालात. तुमच्याकडे राजपुताना रक्ताचा एक थेंबही असेल, तर योग्य कागदपत्रे दाखवा.

तुसी म्हणाले, आत्ताच एका भाजप नेत्याने न्यायालयात अर्ज दाखल केला आहे. उद्या ते म्हणतील, गुरुद्वारा आणि चर्चची तपासणी करून घ्या, तर काय होईल. देशातील जनतेला माझे आवाहन आहे की, अशा लोकांना स्वस्त प्रसिद्धीसाठी हिंदू-मुस्लिमांमध्ये वाद घालायचा आहे. अशा लोकांच्या बोलण्याकडे लक्ष देऊ नका.

चला, आता प्रिन्स तुसीलाही जाणून घ्या
प्रिन्स तुसी मूळचा हैदराबादचा आहे. त्याचे पूर्ण नाव प्रिन्स याकुब हबीबुद्दीन तुसी आहे. प्रिन्स तुसी स्वतःला मुघल सम्राट शाहजहानचा वंशज असल्याचे सांगतात बहादूर शाह हे जफरच्या सहाव्या पिढीतील असल्याचा दावा त्यांनी केला आहे. त्यांनी अनेक वर्षांपूर्वी अयोध्येतील बाबरी मशीद आणि ताजमहालच्या मालकीचा दावा केला होता, परंतु न्यायालयाने तो फेटाळला होता. आधी आग्रा येथे येताना त्यांना प्रोटोकॉल मिळायचा, पण आता उर्स विट्रांजिया कमिटी आणि पुरातत्व विभाग या दोघांनाही त्यांच्याकडून अपेक्षा आहे.

प्रिन्स ताजमहालमध्ये पोहोचल्यावर सीआयएसएफची सुरक्षा अजूनही उपलब्ध आहे. प्रिन्स तुसीने सांगितले की, चार वर्षांपूर्वी त्याने हैदराबाद न्यायालयात डीएनए चाचणीसाठी अपील केले होते. यानंतर तो मुघल वंशज मानला जातो. मात्र, आता रॉयल्टीसारखी व्यवस्था संपुष्टात आली आहे. त्यामुळे त्यांना मुघलियाच्या मालमत्तेवर मालकी हक्क मिळू शकत नाही.

जयपूर राजघराण्याने सांगितला होता ताजमहालवर हक्क
दोन दिवसांपूर्वी जयपूर राजघराण्यानेही ताजमहालवर दावा केला होता. राजघराण्यातील सदस्या आणि भाजप खासदार दिया कुमारी म्हणाल्या की, त्या ठिकाणी आमचा राजवाडा होता. कोणीतरी ताजमहालचे दरवाजे उघडण्याचे आवाहन केले, ही चांगली गोष्ट आहे आणि सत्य बाहेर येईल. आम्हीही आता या प्रकरणाची चौकशी करत आहोत.

दिया कुमारी यांनी दावा केला आहे की त्यांच्याकडे कागदपत्रे आहेत, ज्यावरून असे दिसून येते की पूर्वी ताजमहाल हा जयपूरच्या जुन्या राजघराण्याचा राजवाडा होता, जो शाहजहानने ताब्यात घेतला होता. जेव्हा शाहजहानने जयपूर घराण्याचा तो राजवाडा आणि जमीन घेतली, तेव्हा घराणे त्याला विरोध करू शकले नाही, कारण तेव्हा त्याचे राज्य होते.

न्यायप्रविष्ट आहे भगवे कपडे आणि धार्मिक शिक्षेसह प्रवेशाचा वादही
आग्रा येथील ताजमहालमध्ये भगवे कपडे घालून जाण्यास नकार दिल्याप्रकरणी अलाहाबाद उच्च न्यायालयात याचिका दाखल करण्यात आली आहे. याचिकेत ताजमहालमध्ये धर्मदंड आणि भगवे वस्त्र घालून प्रवेश करण्याची परवानगी मागितली आहे. जगद्गुरू परमहंस आचार्य धर्मेंद्र गोस्वामी यांच्या वतीने ही याचिका दाखल करण्यात आली आहे. अयोध्या कॅन्टोन्मेंट तपस्वी आखाड्याचे पीठाधीश्‍वर जगद्गुरू परमहंसाचार्य यांना काही दिवसांपूर्वी ताजमहालात प्रवेश देण्यात आला नव्हता. त्यावर त्यांनी उच्च न्यायालयात याचिका दाखल केली आहे. गुरुवारी आग्रा येथील हिंदुत्ववादी नेते गोविंद पाराशर यांनी ताजमहालबाबत सर्वोच्च न्यायालयात याचिका दाखल करण्याची घोषणा केली आहे.

याआधी ताजमहाल प्रकरणी काय घडले होते?

  • 1965 मध्ये इतिहासकार पीएन ओक यांनी त्यांच्या पुस्तकात ताजमहाल हे शिवमंदिर असल्याचा दावा केला होता.
  • 2015 मध्ये, आग्राच्या दिवाणी न्यायालयात ताजमहालला तेजो महालय मंदिर म्हणून घोषित करण्यासाठी याचिका दाखल करण्यात आली होती.
  • 2017 मध्ये, भाजप खासदार विनय कटियार यांनी उत्तर प्रदेशचे मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांच्याकडे ताजमहालला तेजो-महाल म्हणून घोषित करण्याची मागणी केली होती.