एलआयसी हाऊसिंगमुळे वाढला ग्राहकांवरील बोजा : गृहकर्ज महागले, एवढे वाढले व्याजदर


नवी दिल्ली: रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने (आरबीआय) रेपो दरात 40 बेसिस पॉईंटने वाढ केल्यानंतर अनेक बँकांनी त्यांची गृहकर्जे महाग केली आहेत. या यादीत एचडीएफसी ते आयसीआयसीआय बँकेचा समावेश होता. आता एलआयसी हाउसिंग फायनान्स लिमिटेड (एलआयसी एचएफएल) ने देखील त्यांच्या पावलावर पाऊल टाकून ग्राहकांना धक्का दिला आहे.

एलआयसी हाऊसिंग फायनान्सने CIBIL स्कोअरच्या आधारे गृहकर्जाच्या व्याजदरात ही वाढ केली आहे. अहवालानुसार, चांगला क्रेडिट स्कोअर असलेल्या ग्राहकांसाठी म्हणजेच 700 च्या वर असलेल्या गृहकर्जाच्या दरात 20 बेस पॉइंट्सची वाढ करण्यात आली आहे. यानंतर नवीन दर 6.9 टक्के झाला आहे. तर, या CIBIL स्कोअरपेक्षा कमी असलेल्या ग्राहकांसाठी 25 बेसिस पॉइंट्सची वाढ करण्यात आली आहे. याशिवाय नवीन टू क्रेडिट ग्राहकांसाठी गृहकर्जाचे दर 40 बेसिस पॉइंट्सने वाढवले ​​आहेत.

कंपनीच्या वेबसाइटवर शेअर केलेल्या माहितीनुसार, नवीन दर शुक्रवार, 13 मे पासून प्रभावी मानले जातील. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की एलआयसी हाऊसिंग फायनान्स लिमिटेड, एचडीएफसी बँक, बँक ऑफ महाराष्ट्र, कॅनरा बँक, करुण वैश्य बँक, आयसीआयसीआय बँक आणि पंजाब नॅशनल बँकेने देखील व्याजदर वाढवून कर्जे महाग केली आहेत.

विशेष म्हणजे रिझर्व्ह बँकेने एमपीसीची घाईघाईत बैठक बोलावून रेपो दरांमध्ये वाढ करण्याची घोषणा केली. ही बैठक पूर्वनियोजित नसून अचानक बोलावण्यात आली होती. RBI गव्हर्नर शक्तीकांत दास यांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या बैठकीत, मे 2020 पासून ऐतिहासिक नीचांकी असलेल्या रेपो दरांमध्ये 40 bps ने 4 वरून 4.40 टक्क्यांपर्यंत वाढ करण्यात आली.