जयेशभाई जोरदार रिव्ह्यू: ‘जयेशभाई’ म्हणून रणवीरचा सर्वोत्तम अभिनय, ‘जोरदार’ चित्रपट कसा आहे, येथे वाचा


रामचरित मानसमध्ये एका ठिकाणी लिहिले आहे, ‘‘आवत ही हरषत नहीं, नयनन नहीं सनेह, तुलसी तहां ना जाइए चाहे कंचन बरसे मेह।’ यश चोप्रा हे जेवढे विनम्र होते, ते जेवढी इज्जत आपल्या सहकाऱ्यांना आणि आपल्या स्टुडियोत येणाऱ्यांना देत होते, आणि, यशराज फिल्म्सच्या चित्रपटांच्या यशोगाथा जुन्याच होत आहेत. यशराज फिल्म्सचा शेवटचा कोणता चित्रपट संपूर्ण कुटुंबासमवेत सिनेमागृहात पाहण्याचा तुम्हाला मोह झाल्याचे आठवते का? तो त्यांच्या चित्रपटांचा प्रभाव नसून त्यांच्या ब्रँडिंगचा प्रभाग आहे. यशराज फिल्म्सच्या स्थापनेचे हे ५० वे वर्ष असून पुढील ५० वर्षांची स्थिती आणि दिशा ठरवण्याचेही हे वर्ष आहे. कंपनीने भूतकाळातील चुकांमधून धडा घेऊन केवळ मोठ्या आणि मोठ्या चित्रपटांवर लक्ष केंद्रित करण्याचा निर्णय घेतला असेल, परंतु भूतकाळातील निर्णय ‘बंटी और बबली 2’ आणि ‘जयेशभाई जोरदार’ सारख्या चित्रपटांच्या रूपाने या कंपनीला त्रास देत राहतील.

बदलत्या काळात मागे पडत आहे चित्रपट
रणवीर सिंगने त्याच्या शेवटच्या चित्रपट ’83’ पर्यंत हिट्सची हॅटट्रिक दिली. मग कोरोना आला आणि लोकांचा चित्रपट पाहण्याचा दृष्टीकोन पूर्णपणे बदलला. ’83’सारखा चित्रपटही बॉक्स ऑफिसवर फ्लॉप होऊ शकतो, यावर त्याच्या निर्मात्यांना हे आधीच कळायला हवे होते. जागतिक स्तरावर बायोपिक चित्रपटांबद्दलची लोकांची आवड गेल्या पाच वर्षांपासून सातत्याने कमी होत आहे. लोकांना आता सोशल ड्रामा आवडत नाही. होय, चित्रपट जर अॅक्शन, थ्रिलर किंवा सोशल कॉमेडी असेल, तर त्यांच्या यशाची शक्यता वाढते. ‘जयेशभाई जोरदार’ चित्रपटाची अडचण अशी आहे की निर्मात्यांनी चित्रपटाच्या ट्रेलरमध्ये जे दाखवले आहे. त्यापेक्षा जास्त काही चित्रपटात दाखवलेले नाही. ‘जयेशभाई जोरदार’चा ट्रेलर हा रणवीर सिंगच्या कारकिर्दीतील सर्वोत्कृष्ट व्यावसायिक चित्रपट आहे. त्याच्या आयुष्यात जाहिराती चित्रपटांना प्राधान्य दिल्याचेही तो सांगतो.

गुजरातची पार्श्वभूमी कमकुवत दुवा
‘जयेशभाई जोरदार’ चित्रपटाची कथा सांगणे किंवा लिहिणे जेवढे कंटाळवाणे वाटते, तेवढाच हा चित्रपट निस्तेज झाला आहे. आपल्या मुलाच्या मुलाला आपला वारस बनवण्याचा विचार असलेला एक व्यक्ती गुजरातमध्ये आहे. हे कुटुंबिय या राज्यात तिची जन्मपूर्व लिंग चाचणी करण्याचा विचारही करतात. गुजरात पर्यटनाने आपल्या राज्याची प्रतिमा सुधारण्यासाठी आतापर्यंत जे शेकडो कोटी रुपये खर्च केले आहेत, ते ‘जयेशभाई जोरदार’ या चित्रपटाचे दिग्दर्शक दिव्यांग ठक्कर यांनी या चित्रपटाद्वारे नष्ट केले आहेत. अशा प्रतिगामी विचारसरणीच्या कथांवर बनवल्या गेलेल्या मालिकाही चालत नाहीत, तर चित्रपट कसा चालणार? हा एक छोटासा वसा नसून शंभर कोटींचा प्रश्न आहे, ज्याला जयेश आपल्या न जन्मलेल्या मुलीला वाचवण्यासाठी जीव ओतून प्रयत्न करतो.

चित्रपट पाहण्याचे एकमेव कारण ठरला रणवीर
50 ते 60 कोटींमध्ये बनलेला ‘जयेशभाई जोरदार’ चित्रपट पाहण्यासाठी एकच उत्सुकता आहे आणि ती म्हणजे चित्रपटाचा अभिनेता रणवीर सिंग. 12 वर्षांपूर्वी मनीश शर्माने त्याला हिरो म्हणून लॉन्च करण्याची जबाबदारी घेतली होती, तोच ‘बँड बाजा बारात’ चित्रपटाचा मनीश शर्मा आता ‘जयेशभाई जोरदार’ चित्रपटाचा निर्माता आहे. रणवीरने मनीषसाठी त्याच्या कारकिर्दीतील आणखी एक सर्वोत्तम कामगिरी दिली आहे. तसे पाहिले तर रणवीरने संपूर्ण चित्रपट आपल्या खांद्यावर घेऊन जाण्याचा प्रयत्न केला आहे, पण त्याचे सहकारी कलाकार या चित्रपटाशी तितकेसे जोडलेले दिसत नाहीत. अगदी शालिनी पांडेही अनिच्छेने तिचा अभिनय उघड करताना दिसते. अशा पात्रांमध्ये बोमन इराणीकडून उत्तम अभिनयाची अपेक्षा आहे. हिंदी चित्रपटसृष्टीला आता सपोर्टिंग कास्टच्या बाबतीत रत्ना पाठक आणि बोमनला मागे टाकावे लागणार आहे.

अतिशय कमकुवत यशराज फिल्म्सची कथा
‘जयेशभाई जोरदार’ चित्रपटातील सर्वात कमकुवत दुवा ही त्याची स्क्रिप्ट आहे, जी ऐकून रणवीर सिंग स्वतः उडी मारल्याचे सांगतो. निर्माते मनीष शर्मा यांनीही दावा केला आहे की, हे वाचून त्यांनी या चित्रपटाच्या दिग्दर्शनाची जबाबदारी चार दिवसांत दिव्यांगांकडे सोपवली. यशराज फिल्म्सची क्रिएटिव्ह टीम अशाच प्रकारे चित्रपटांची निवड करत असेल, तर या टीममध्ये बदल करून या टीममध्ये जागतिक चित्रपटांवर लक्ष ठेवणाऱ्या नव्या तरुणांना आणण्याची नितांत गरज आहे. ‘जयेशभाई जोरदार’ हा चित्रपट ओटीटी चित्रपटासारखा दिसत नाही. पटकथेशिवाय त्याचे दिग्दर्शन आणि संगीतही कमकुवत आहे. चित्रपटाच्या पहिल्या 30 मिनिटांनंतरच दिग्दर्शकाची पकड सुटते. यानंतर हा चित्रपट प्रेक्षकांना शेवटपर्यंत खिळवून ठेवू शकला, तो केवळ रणवीर सिंगमुळे.

पहावा की नाही पहावा
अनेक दिवसांपासून तुम्ही तुमच्या कुटुंबासोबत कोणताही सामाजिक चित्रपट चित्रपटगृहात पाहिला नसेल, तर हा चित्रपट तुमच्या टाइमपाससाठी एक निमित्त ठरू शकतो. एकट्याने चित्रपट पाहण्याची आवड असलेल्या लोकांना चित्रपट कंटाळवाणा वाटू शकतो. होय, जर तुम्हाला गुजरातला नवीन दृष्टीकोनातून पहायचे असेल तर तो जरूर पहा.