मोहाली ब्लास्टमध्ये मोठा खुलासा : पाकिस्तान आयएसआय आणि बब्बर खालसाने केला होता हल्ला, कॅनडात बसलेला लखबीर सिंग होता मास्टरमाईंड


चंदीगढ – मोहाली हल्ल्यामागे पाकिस्तान आयएसआय समर्थित बब्बर खालसा इंटरनॅशनलचा हात आहे. पंजाबचे डीजीपी व्हीके भावरा यांनी शुक्रवारी चंदीगड येथे पत्रकार परिषदेत ही माहिती दिली. डीजीपी म्हणाले की, 2017 मध्ये कॅनडामध्ये स्थलांतरित झालेला लखबीर सिंग हा त्याचा मुख्य सूत्रधार आहे. लखबीर सिंग हा तरनतारनचा रहिवासी आहे. तो एक गुंड आहे आणि हरिंदर सिंग रिंडा याचा जवळचा सहकारी आहे, जो वाधवा सिंग आणि आयएसआयचा जवळचा आहे. दुसरीकडे जगदीप सिंग कांग हा दहशतवाद्यांचा स्थानिक संपर्क होता. डीजीपी म्हणाले की, मोहाली हल्ल्यातील आतापर्यंत सहा आरोपींना अटक करण्यात आली आहे. यातील तिघे तरनतारनचे रहिवासी आहेत.

डीजीपी म्हणाले की चधत सिंग आणि जगदीप कांग यांनी मोहालीमध्ये रेकी केली होती आणि निशान सिंगनेही आरोपींना अनेक प्रकारे मदत केली होती. डीजीपी म्हणाले की, दहशतवाद्यांचा हेतू फक्त भीती निर्माण करण्याचा होता. त्यांच्या मते, हल्ल्यात वापरलेले आरपीजी रशिया किंवा बल्गेरियाचे असू शकते. ते पाकिस्तानमार्गे पंजाबमध्ये पोहोचले.

कांगला दिल्लीतून अटक करण्यात आली
याआधी राज्य स्पेशल ऑपरेशन सेलने (एसएसओसी) जगदीप सिंग कांगला अटक केली होती. कांगला जिल्हा न्यायालयात हजर करण्यात आले, तेथून न्यायालयाने त्याला नऊ दिवसांची कोठडी सुनावली आहे. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, जगदीप सिंग कांग हे एका प्रसिद्ध पंजाबी गायकाच्या जवळचे असल्याचे सांगितले जाते. त्याला दिल्लीतून अटक करण्यात आली आहे. दुसरीकडे, फरीदकोट पोलिसांनी अटक केलेल्या निशान सिंगला स्पेशल ऑपरेशन सेल (SOS) टीमने मोहालीत आणले. यासोबतच आता या हल्ल्याबाबतही चौकशी करण्यात येणार आहे. याआधी शुक्रवारी आरोपीची सिव्हिल हॉस्पिटलमध्ये मेडिकल करण्यात आली.

मात्र, आरोपी फरीदकोट पोलिसांकडे पाच दिवसांच्या कोठडीवर आहे. पण मुख्यालयावर झालेला हल्ला गंभीर मानला जात आहे. अशा परिस्थितीत संघाने त्याला मोहालीत आणले आहे. यासोबतच आता इतर सुरक्षा यंत्रणाही आरोपींची चौकशी करतील अशी शक्यता वर्तवली जात आहे. या प्रकरणाची उकल करण्यात निशान सिंग महत्त्वाची भूमिका बजावू शकेल, अशी आशा पोलिसांना आहे.